Imetimia And... saa moja na nusu Afrika Mashariki, hapa Washington DC Marekani ni saa sita na nusu mchana. Hii ni sauti ya America VOA, tunatangaza moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Ujambo msikilizaji, jina langu ni Kenneth Bwire na mimi ni Idi Ligongo nikikukaribisha katika matangazo yetu ya leo. Tunasikika kupitia redio zetu shirika, ikiwemo Radio Free Africa kutoka nchini Tanzania, Radio Citizen kote nchini Kenya na kwenye mtandao wetu wa www voa swahilicom. Katika matangazo yetu jioni hii, ikiwa ni Ijumaa, tunakuletea Live Talk, majadiliano ya wiki. Tunaangazia hali ya siasa na usalama Sudani Kusini baada ya wanajeshi kukabiliana na kundi la wapiganaji la White Army, Rais Salva Kiir kuwafuta kazi maafisa kadhaa serikalini na Uganda kutuma wanajeshi Juba. Na katika habari za dunia, rais wa Angola ambaye vilevile vile ni mwenyekiti wa Umoja wa Afrika Joao Lorenzo aliwakosoa vikali wale ambao anasema wanajaribu kuisambaratisha DRC. Basi, msikilizaji, ingia kwenye ukurasa wetu wa Facebook VOA Swahili na uandike maoni yako kuhusu mjadala wa leo, tutayasoma baadaye. Wakati unafanya hivyo, Idi Ligongo anakusomea habari za dunia. Siku chache kabla ya Luanda kuandaa mazungumzo ya kwanza ya moja kwa moja kati ya serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo DRC na waasi wa M23 wanaodaiwa kuungwa mkono na Rwanda, Rais wa Angola Joao Lorenzo aliwakosoa vikali wale ambao anasema wanajaribu kuisambaratisha DRC. Akizungumza mjini Adis Ababa katika nafasi yake kama rais wa Umoja wa Afrika, Rais Joao alikosoa Rwanda, ambayo inashutumiwa kuwaunga mkono waasi wa M23 na kuendeleza uwepo wa wanajeshi ndani ya ardhi ya Congo. Rais wa Angola na Umoja wa Afrika au alizungumzia suala la mzozo barani Afrika, akisema kwamba baadhi ya migogoro hii inaendelea katika mwelekeo mbaya wa wasiwasi na wa kulaumiwa kama ilivyo kwa mzozo unaoendelea mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Congo. Bila kutaja majina, rais wa EU anasema kuna wale ambao wana mipango ya kuisambaratisha DRC au hata kupindua serikali yake. Meli ya pili ya Iran ambayo ripoti za habari za nchi za magharibi zimehitaja kama sehemu ya mpango wa kifaa cha kuzalisha kombora kutoka China inaelekea Iran ikiwa na shehena kubwa. Uchambuzi wa kipekee wa VOA umegundua tovuti ambazo zilikuwa zikifuatilia meli zinaonyesha mizigo iliyo na bendera ya Iran. Jairan iliondoka China Jumatatu, mwezi mmoja baadaye, tofauti na ilivyotarajiwa kuondoka kama ilivyotajwa na moja ya ripoti za habari. Meli ya Jairan ilitajwa Januari na Februari na makala ya The Financial Times, The Wall Street Journal na CNN kama mojawapo ya meli mbili za mizigo za Iran ambazo Teheran inazitumia kuagiza tani elfu moja za perchlorate ya sodium kutoka China. Vyombo hivyo vitatu vya habari vilitaja vyanzo vya kijasusi vya magharibi ambavyo havikutajwa, vikisema shehena inayodaiwa inaweza kubadilishwa na kuwa peklorate ya amonia ya kutosha, sehemu muhimu ya mafuta yenye nguvu ya kutengeneza makombora 260 ya Iran. Makamu wa kwanza wa rais wa Zanzibar, Othman Masud Othman, amesikitishwa na kitendo cha kuzuiliwa kuingia nchini Angola kwa sababu ambazo bado hazijawekwa wazi na mamlaka za nchi hizo. Akinukuliwa na mtandao wa gazeti la Mwananchi wa Tanzania, Othman ambaye pia ni kiongozi wa chama cha upinzani cha ACT kilichopo kwenye serikali ya mseto ya mapinduzi Zanzibar, amesema kitendo cha kuzuiliwa kwake kwa, kwa saa nane na mamlaka za Angola ni cha aibu kidiplomasia. Ameongeza kusema kwamba licha ya kutokea tatizo hilo, hana kinyongo na wananchi wa Angola. Mwananchi inaripoti kwamba katika taarifa ya leo Machi 14 Kiongozi huyo wa serikali ya mapinduzi Zanzibar na chama cha ACT amesema yeye pamoja na viongozi wengine walizuiliwa bila sababu yoyote na Angola alikokwenda kushiriki jukwaa la demokrasia. Mjumbe maalumu wa Umoja wa Mataifa kwa ajili ya Siria ametoa wito wa kukomeshwa kwa ghasia na kuwepo na ulinzi wa raia wakati nchi hiyo ikikabiliana na ghasia mpya miezi mitatu baada ya kuanguka kwa utawala wa rais wa zamani Bashar al Assad. Geir Pedersen alielezea hoja yake Ijumaa, ambayo ni kumbukumbu -kumbu ya miaka kumi na minne ya kuanza kwa maandamano ya kuunga mkono demokrasia ya al Assad, ambayo yalisababisha zaidi ya muongo mmoja wa vita vya wenyewe kwa wenyewe. kilichoanza kama ombi la mageuzi kilikabiliwa na ukatili wa kutisha na kusababisha moja ya migogoro ya kutisha katika kipindi chetu. Pedersen amesema familia zinaendelea kuomboleza kwa kufiwa na wapendo wao, jamii zinaendelea kuvunjika, mamilioni ya watu wanahamishwa kutoka majumbani mwao na wengi wanaendelea kutafuta waliopotea. Umoja wa Mataifa unasema mzozo huo uliwafanya takribani watu milioni kumi na mbili kuwa wakimbizi nchini Siria. Asilimia 98.8 ya watahiniwa wa mtihani wa taifa wa kumaliza elimu ya juu ya sekondari nchini Uganda, UACE, wamefaulu licha ya kushuka kidogo kiwango hicho ikilinganishwa na watahiniwa wa 2023. Mtandao wa gazeti la Monitor la Uganda unaripoti kwamba jumla ya watahiniwa 1632 wamefeli mtihani huo ikilinganishwa na watahiniwa na watano wa mwaka 2023. Mkurugenzi wa bodi ya mitihani ya Uganda, Dan Odongo, amesema wanafunzi laki 140,888 kati ya laki 140,996 walijiandikisha kufanya mtihani huo, lakini wale waliofikia vigezo vya kutahiniwa walikuwa ni laki 139,256 na kufanikiwa kupata kiwango cha ufaulu Akiongeza kuhusu mwelekeo wa wanafunzi hao kwenda katika vyuo vikuu, Odongo amesema kwamba vyuo vya elimu ya juu lazima viwe tayari kupokea wanafunzi wenye ufaulu stahiki. Idadi ya ndege wa Marekani inapungua kwa kasi ya kutisha, kwa mujibu wa ripoti iliyochapishwa Alhamisi na muungano wa vikundi vya sayansi na uhifadhi. Upotevu wa makazi na mabadiliko ya hali ya hewa ni miongoni mwa sababu kuu zinazochangia upoteaji wa idadi ya ndege kulingana na ripoti ya hali ya ndege wa Marekani ya 2025, zaidi ya aina za ndege ndege hao zilichunguzwa zimefikia hatua ya mwisho na kupoteza zaidi ya nusu ya idadi yao katika miaka 50 iliyopita. Ripoti hiyo ilifichua kwamba idadi ya ndege katika makazi yote inapungua, ikiwa ni pamoja na idadi ya bata ambayo hapo awali ilionekana kama ushindi kwa uhifadhi. Kupungua kwa idadi ya bata kulishuka kwa takriban asilimia 30 kutoka 2017, lakini idadi ya bata bado ipo juu kuliko ilivyokuwa miaka ya 1970 na na ingawa baadhi ya vijana nchini China wanakiri kutumia muda mwingi kwenye mtandao, wengi wana mashaka kuhusu mapendekezo mapya ya serikali yanayolenga kudhibiti muda wa vijana wa China kutumia mtandao na kwenye mitandao ya kijamii. Katika mazungumzo ya mikutano ya kisiasa ya kila mwaka ya China iliyomalizika Beijing wiki hii, mchezaji mahiri msafu wa kimataifa wa mpira wa kikapu aliyechezea ligi ya NBA Yao Ming alitoa wito wa kuwekewa vikwazo vya upatikanaji wa mitandao kwa vijana nchini China. Yao walikuwa akitetea mpango ambao ungeamuru watoto kuzima vifaa vyote vya elektroniki kwa simu na kila muhula wa masomo na kutoa nje kwa ajili ya kufanya mazoezi. Viongozi pia walitaka udhibiti mkali wa michezo ya mtandaoni na kutaja wasiwasi kuhusu maudhui hatari ya mtandaoni, wakionya kwamba matumizi mengi ya mtandao yanaathiri afya ya kimwili na utendaji wa kitaaluma wa watoto wa chini ya umri ya miaka 18 wa China. Habari za dunia zimesomwa na Idi Ligongo, na sasa tuingie katika mjadala wa wiki Livetalk. Msikilizaji, Umoja wa Mataifa umeonya kwamba Sudani Kusini inakaribia kutumbukia tena katika vita kutokana na kuongezeka kwa uhasama wa kisiasa, makabiliano kati ya jeshi la serikali na kundi la wapiganaji la White Army, na kuweka katika hatari kubwa ku, e, nchi hiyo na kiusalama pamoja na kuelekea kuvunjika makubaliano ya amani ya mwaka elfu mbili kumi na nane. Mpasuko unaendelea ndani ya serikali ya Sudani Kusini, hasa baada ya kufutwa kazi maafisa wa ngazi ya juu, wakiwemo mawaziri na magavana kutoka upande mmoja wa kisiasa wake makamu rais wa kwanza Riek Machar. Msemaji wa serikali Michael Makuei amesema ukamataji ulifanyika kwa sababu maafisa walio karibu na makamu rais Riek Machar wanavunja sheria. Mwishoni mwa wiki iliyopita, rais wa Kenya ambaye pia ni mwenyekiti wa Jumuiya ya Afrika Mashariki Dr. William Ruto alisema kwamba alikuwa amezungumza na rais Salva Kiir na makamu wa rais Riek Machar katika juhudi za kumaliza uhasama na kuzuia vita kutokea tena. Kwa upande mwingine, mkuu wa jeshi la Uganda Jenerali Muhozi Kainerugaba alitangaza kwamba wanajeshi kutoka kikosi maalum cha Uganda tayari wapo Juba kwa ajili ya kulinda utawala wa Salva Kiir na kwamba yeyote anayetatiza serikali ya Salva Kiir atakuwa anatangaza vita na Uganda. Kujadili siasa za Sudani Kusini, tumewaalika wataalam wanaofahamu sana nchi hiyo na sasa ya siasa ambazo zinaizunguka Sudan Kusini na nchi jirani kutoka Kampala, Uganda, kwenye laini ya simu karibu sana na vendo wa moto. Asante Bwana Bwire, na vendo wa moto. Bwana Bwire na wapendwa wasikilizaji wote Asante. kutoka New Delhi ni Alex Manyasi, kwa kawaida tunampata nchini Kenya lakini yupo safarini. Asante Manyasi. Asante sana, nashukuru. Tunajua New Delhi sasa ni usiku kabisa, saa nne usiku, lakini utakuwa nasi hadi tutakapomaliza kipindi, nadhani saa tano usiku hivi. Tutakushukuru kuendesha mjadala nashirikiana na, na Idi Ligongo. Mimi ni Kenneth Bwire. Nianze na wewe Alex Manyasi, tangu mwaka elfu mbili kumi na nane nchi hii Sudani Kusini, mgogoro baada ya mgogoro, watu wamekataa kusikilizana, makabila mawili kupigana. Kwa masilahi ya Riek Machar ama kwa masilahi ya Salva Kiir? Ama ni masilahi ya Riek Machar na wanasiasa waliokaribu, ama ni kwa masilahi ya Salva Kiir na marafiki zake? Nam, asante sana uh, mambo ya siasa mara nyingi, haswa kwa nchi ambayo ni changa kama Sudani Kusini, kuna mambo mengi tu ambayo sa zingine yanajitokeza na kuna wale ambao labda wanaona ya kwamba wao wamepigania ile serikali, kwa hivyo wana haki ya kuweza kuisimamia ile serikali na kuweza kuendesha serikali. Kwa hivyo mambo kama yale huwa yanachangia sana uh, kule kuweza kuona ya kwamba mimi nina haki katika kuendesha serikali hii, na kwa hivyo mtu mwingine hawezi kuwa na haki zaidi yangu. Na tunapokuwa na kiwango kama kile cha fikra, basi inakuwa ni vigumu kwa nchi kama ile kuweza kupata kuendelea mbele, kwa sababu watu wengine wanaona ya kwamba watu wengine hawawezi Uh, kuwa na jukumu la kuendesha serikali kama sio wao. Jambo lengine ni kwamba kuna pia, ikiwa nchi imeishi katika mapigano kwa muda mrefu, kuna uwezekano ya kwamba watu hawajui eh, namna nyingine ya kusuluhisha mizozo uh, isipokuwa ni kwa kutumia bunduki ama kwa kubishana. Kwa hivyo nchi inapoendelea katika staili hiyo, basi itakuwa ni vigumu kuweza kusaidia nchi Uh, kuweza kusimamisha mapigano na, na itachukua muda mrefu ili ya kwamba, na itachukua labda saa zingine hata watu viongozi ambao wataondoa, um, ile personal interest yao, waweze kuweka kando ili ya kwamba waweze kuweka njia mwanzo ama mbele, ili ya kwamba wao waonekane ya kwamba wamepoteza kwa kuacha nafasi uh, lakini watu wengine waweze kuendesha safari ya kupeleka nchi mbele. Unapofika kiwango ya kwamba umeweza kuikomboa nchi yako na ukafanya mambo ya kawa yanaendeshwa kisawasawa, ni vyema ya kwamba nchi ile iweze kufikiria misingi ya kuweza kutafuta demokrasia katika nchi ile, ili ya kwamba kuwe na katiba iliyo imara, kuwe na zile institutions ambazo zinaweza linda nchi, kuwe na majeshi ambayo ni imara huwe na institutions ambazo haikui ni lazima wewe huwe uh, ndiye mwenye kusema hmm, lakini nchi inaweza jiendesha hata bila wewe. Tumsikilize msikilizaji kwenye line ya simu. Kabla hidi ligongo kukutafuta wewe na vende kwenye line okay ya simu. Asante okay, sana kwa makaribisho mazuri. Ni mchongama huo kutoka busiamu ni kaburi ngala chenye inaweza sema wa Sudan president wawili waelewane tafadhali, wasifanye nchi tena ingie katika vita kama vile Kongo kuliko saa hii sasa. Tunaomba marais wawili alvakir waelewane ili waweze kuepukana na vita yenye inaweza shuka katika nchi ya Sudani. Asante, ili tena saa hii vita isianze, ili watu watoroke mara, waende wapi? ni nini, watu wawili waelewane, president wawili wa, wapangane, waelewane na chamani wao wa Kenya, Mr. President Ruto aingilie ndani ili wafanye nini, Sudani iende mbele. Ni mchonga mao kutoka Bushamdi Kaburingazi. Asante idi. Naam, asante sana uh, msikilizaji wetu kwa kutoa mchango wako huo uh, sasa uh, na bende wa moto, maanake hili swala limekuwa likiendelea kwa muda hivi sasa, na kuna ile hali ya sintofahamu, wana wa Afrika, wana wa Jumuiya ya Afrika Mashariki wakiwa hawaelewi kuona kwamba lini Uh, hali itakuwa shwari na taifa hili changa kabisa duniani e, kufikia yale malengo mazuri kwa watu wake waishi kwa amani na upendo. Tatizo la Sudan Kusini wewe unaliona vipi? Je, tatizo ni kugombania madaraka? Tatizo ni suala la ukabila? Tatizo ni kukimbilia rasilimali? Tatizo ni nini, imekuwa ni ngumu kwa nchi hii kutulia ambapo tulitarajia mara baada ya kujitenga kutoka Sudan basi ingekuwa tulivo. Mwana wa Nyerere na Bwire, mwana wa Mseveni, jambo hili la Sudan shida sio ukabila. Kunazo nchi nyingi ambazo ziko na makabila ya wananchi wao, lakini wote wamepaa kwa amani. Shida ya Sudan ni hao vinara wawili. Vinara wawili na maanisha, uh, bwana Salvai na makamu wake nambari moja Yet Macha. Wamesahau kwamba Sudani ya Kusini sio wanaume wawili. Sudani ya Kusini ni nchi ambayo wao wenyewe walipigania uhuru wake. Tulitarajia kwamba mkipigania uhuru munamaanisha kwamba muko tayari kuendeleza nchi yenu, na kwa mpangilio na mifumo inayoeleweka. Nitakubaliana na ndugu yangu Manyasi ambaye yuko India wakati huu. Uh, Sudani ya Kusini inayo rasilimali nyingi ni kama vile upande wa DRC, wao wako na mafuta na maadimu mengine hawana um, mengi zaidi kama upande wa Kongo. Kwa hivyo nitakupa neno moja likongo na wasikilizaji wetu, nchi moja tu Afrika yote iliyopigania uhuru na ikawa tayari kuendelesha nchi yao ni Afrika Kusini, chini ya mwenda zake Nelson Mandela, na mpaka wakati huu mwendelezo huo unaenda mbele. Marais nafikiri wa aliyoko wakati huu ni wanne au watano. Sudani hawaja hata jaribu hata mara moja kuitisha uchaguzi ambayo umefanyika kwa amani kila mara. Wakisikia kwamba kunayo maombi ya wananchi wapewe nafasi ya kuchagua viongozi wao, ndipo wanaanzisha furugu, na hiyo inaweza kuwa ujanja wa hao viongozi kupenya, wasipigiwe kura kwani watu tayari tunahitaja tuna hmm, Sudani ya kusini bwana Likongo, kama nchi nchi, unasema nchi gani, nchi iliyo mdogo zaidi? Nasema nchi Tanga, sio nawende. Mwelekezo wangu ananiambia ni kuombe ushikilie kidogo, daka moja. Msikilizaji yupo kwenye laini ya simu, tumsikilize labda na swali kwako ama mchango wake, narudi kwako na Asante uh, sana VOA, huyu ni mada kwang Vincent kutoka Kenya, Kapenguria. Eh, uh, nitaongea tu kuhusu Sudan, Sudan Southern Sudan na Northern Sudan ilitawanyika ili, ili, ili ambaye ili-ili ambapo, eh uh, Southern Sudan ikafaulu kupata ungu independent. Uh, uh, ni nchi ya mwisho kwa Afrika kupata uhuru so tangu sikio wamekuwa na fulka na tabia ya kutoelewa na kuelewa pia. Je, walipopata uhuru ni nini? Wanafaa kutengeneza nchi yawe, ambapo ni nchi ya Southern Sudan na Northern Sudan. Na Northern Sudan imekuwa na tabia ya Warabu na tabia ya Waafrika, so hapo ndio imekuwa kitu kama kasumba kidogo. Ndugu zetu tuliwaomba hawa, wa hawa wa sudan eh, aa waafrika hawa, hawa kwamba wawachane na hiyo mambo ya kusema sisi bado ni kama hawajaamini kama walipata uongozi, na kwa sababu hiyo ni uongozi wenye walipata chini wa uongozi wa the late Garang hawajamini mpaka sasa. Huyu wii Salbakir mwenye yuko ndani saa hizi na pia wajaelewana. Nadhani Rais William Ruto anafaa kuingilia kati, na pia uh, William Ruto na ingilia suluhishe, aone hao ndugu zetu kwa sababu kuna kama kitu mpasuko na pia Kenya ikienda kusuluhisha pia itakuwa na kazi ngumu, kwa sababu hao watu wa uh, Sudan juzi wamekuwa wakifanya meeting yao Nairobi, ambapo Sudan kama ndugu zetu wa Sudan bado watakuwa na mwelekeo vizuri sana na Kenya kwa sababu I, ni kama wanapangia mambo yasiyokuwa mazuri so ninaomba watu wa Sudan tuwe na mwelekeo tuone taifa ya Sudan yenye ilipata uongozi mwisho inaelekea wapi. Ni mada kwangu, Vincent toka Kenya, Kapenguria. Asante sana ndugu zangu. Kenya Bwire, asante. najua kwamba viongozi wa Sudani wamekuwa Nairobi na viongozi wa Sudani kusini pia walikuwa Nairobi. Sudani kusini wamekuwa pale kwa muda wakijaribu pia kutafuta amani, namna ambavyo wa Sudani wamekuwa pale kwa leo. Tunazungumzia Sudani kusini yake Salva Kiir na huyu ndugu yake Riek Machar, kwamba baada ya wale mazungumzo kutofaulu pale Nairobi kurudi nyumbani Salva Kiir alianza kuwafuta kazi maafisa walio serikalini mafuta, maafisa wa jeshi akawafuta kazi wale walio karibu na Riek Machar, ukatokezea mapigano katika mji wa Nasir na hapa ndipo tulipo kwa sasa. Lakini Nawende, kabla ujamalizia hoja yako, ni kabla sijakuja kwako Alex, um, amesema mwana Nyerere Idi Ligongo, mwana Mseveni, mi na damu mchanganyiko Nawende <laughs> na damu ya Ruto na na damu ya Mseveni mjomba. Lakini Nawende, unapomsikia majenerali wawili David Muhozi, ambaye ni waziri wa mambo ya ndani, akisema kwamba hakuna wanajeshi wa Uganda wameingia Juba, lakini jenerali ambaye anahusika na wanajeshi mwenyewe Muhozi Kainerugaba, mshauri wa babake, sijui kama kamila za Afrika inakubalika, mshauri wa babake Yoweri Museveni, akisema wanajeshi wetu wapo Sudan Kusini, na kwamba yeyote anayeguza utawala wa Salva Kiir anatangaza vita na Uganda. Hebu fafanua, anatangaza vita na Uganda namna gani kama anaguza utawala wa Salva Kiir? Kwa kifupi, nafikiri mokozi hao wawili ita yao ni kuto, um, kuto kwanza kutoulizana waelewe ni nini kinachoendelea, kama waziri wa mambo ya ndani na mkuu wa majeshi ya nchi yetu kutoka hapo awali majeshi ya Uganda ikiingia Sudan hakuna anayeelewa mpaka waingie wafike Juba, na sio hii mara ya kwanza, na ina- inakubalika inakubalika kwa kiusalama, kwa kwamba ikiwa unaona unatazama kama kunaye hatari ya ku songesha askari kutoka sehemu moja mpaka ingine. Kwanza unayachukua isike, halafu baadaye kama siku tatu ile, unajulisha bunge, na bunge ndio wananchi wenye jeshi. Kwa hivyo uliuliza Muhozi na Muhozi, kuna nini Muhozi? Mmoja ni waziri mdogo wa mambo ya ndani ya Uganda wa muhoji mwingine mwana wa rais Yoweri Museveni ndio mkuu wa majeshi ya Uganda. Na yeye amesema majeshi yapo kikosi maalum kimeingia Juba. Mimi niko na majenerali niliyofanya nao kazi wa huko Sudan, wameniambia kweli majeshi ya Uganda imeingia Juba, na kwa wakati huu tunapoongea ni wiki moja ieleweke. Namna hii Ligongo, uh, kwamba Uganda ni mshiriki mkubwa wa Sudani ya kusini kutokea kabla hata haijapata uhuru wake. Rais Yoweri Museveni alikuwa na uhusiano wa karibu zaidi na marehemu John Garang ambaye alikuwa mkuu wa chama cha kwa hivyo kunayo sisi kama nchi ya Uganda, kuna mazuri ambayo tunaweza kuyapata huko Sudan ya Kusini, lakini shida ni kwamba hatuwezi kuwa ndio Uganda itakayekwenda Sudan Kusini kila mara wanapopata shida yao, naam, lazima majeshi ya hapa Uganda na viongozi wote wa jimbo hili limesikia. Wenzangu wa huko Kenya anasema Bwana Ruto aingilie kati. Bwana Ruto anaye mambo yake Kenya. Mlimechagua aangalie uh, masilahi ya wananchi wa Kenya naam, naam. Kila mara tukimbia kusaidia nchi zingine zile, lazima hao wasudhani wenyewe wapewe nafasi ya kupiga kura na wachakue ni nani wanao mpendelea au kiongozi wao naam. Asante sana mz... na bende kwa maelezo mazuri kabisa. Tuna msikilizaji kwenye laini ya simu. Msikilizaji wetu, karibu, tueleze jina lako na unapiga simu kutoka wapi na toa maoni yako. Ni lapa nikikete, natoka Sango Malakisi, kaunti ya Pungoma. imi langu kwa ufupi tu, nauliza nauliza wachangunuzi wa siasa, kwa nini Afrika peke yake ndiye ina makabila ambao wanafanya ukabila wa kupigana? Na ukiona nchi kama Ufaransa mambo ya ukabila hakuna, Ungereza ukabila hakuna, Amerika ukabila hakuna, na Amerika mepepa watu wengi sana, dunia nzima lakini hawafanyi ukabila. Kwa nini Afrika inafanya ukabila sana? Kwa sababu uko moja tu peke yake, wakipata wakipata nafasi wanajifanya serikali ni yao wenyewe, ndio wanaandikwa wenyewe kwa wenyewe, wanawacha watu kabila zingine kitabika, ndio wanaleta shida, ndio mapigana inaanja kupigana katika nchi za Afrika. Ni e hayo tu kwangu Naam, asante sana msikilizaji wetu kwa hayo maoni, Kenesi Bwire. Umesikia mm. msikilizaji hapa alikuwa anauliza swali la msingi sana kwamba kwa mm. nini Afrika yenyewe ndiyo mara nyingi unakuta watu wanapigana vita kwa misingi maswala ya misingi ya kikabila. Mataifa mengine, kwa mfano mataifa ya magharibi au sehemu mm. nyingine za ulimwenguni, eh, hatusikii hivyo, japokuwa barani Asia mm. yapo matukio ambayo Uh, yamejitokeza yanahusishwa na ukabila, hali kadhalika mashariki ya kati, e, yapo machafuko ambayo yametokea mm. yanasababishwa na masuala ya ukabila. Kama katika... Syria, e, yapo, Kat... uh, mm. kwa mfano kama Syria yapo ambapo tunaona kwamba mambo yamejitokeza kwa ajili hiyo, lakini katika baadhi ya hizi nchi pia ukweli usemwe, na yameandikwa kwamba kwetu kuna ukabila, ndio tunaangalia kabila la nani mm. na kabila la nani katika hizi nchi zingine, zilizoendelea matatizo yao si ukabila, ni ubaguzi, ni ubaguzi Aha. na ubaguzi unakwenda kwa misingi ya rangi ya mtu ambayo inaonekana moja kwa moja. uh -huh. kabla hujaongea ilo lugha ya kwenu kule uh -huh. E, wapi? Kigoma. uh -huh. mimi nikiongea kwetu pale siopotubusia ndio, uh -huh. unijue mimi ni kabila gani? Naam. Basi tunakamilisha sehemu ya kwanza, uh, ya matangazo haya ya Live Talk. Muda si mrefu ujao, tutarejea tena kwa ajili ya sehemu ya pili. Tuwashukuru wote ambao mmekuwa mkitusikiliza kupitia redio shirika. Mimi ni Idi Ligongo, niko hapa na mwenzangu Kenesi Bwire. Tunakusihi uwe nasi na uendelee kuchangia katika mada yetu ya leo. Sehemu ya pili ya mjadala wetu wiki hii live talk, tunajadili siasa za sudani kusini, mbona mapigano na uhasama usiomalizika ndio swala kuu. Wageni wetu ni Alex Manyasi yupo New Delhi, India na Nawendo wa Moto yupo Kampala, Uganda. Mimi ni Kennes Bwire, nashirikiana na Idi Ligongo. Naam, labda tuanze uh, kwa Bwana Manyasi, licha ya kwamba tuna msikilizaji msikilizaji, wetu endelea kuwa nasi hapo E, alafu tuta uh, kuunganisha ku, ku, moja kwa moja uh, bwana Manyasi, msikilizaji wetu alioondoka alikuwa anazungumzia swala la ukabila. Kwa nini uh, haya matatizo yanakuwa ya kikabila zaidi nini? Labda unaweza kumjibu na asante sana. um, nafikiri kila nchi ina matatizo yake na Uh, sisi pia tuna mambo ya tunayotaja kama ukabila, lakini mara nyingi unapotazama mambo ya ukabila ndiyo tunasema kwamba tuna ukabila kama uh, kikwazo katika Afrika, lakini unapotazama kwa undani na kwamba mara nyingi viongozi wanatumia ukabila tu kama jambo la kuleta mizozo kwenye wananchi, waweze kufikiria kwamba, uh, sababu ya mimi kuwa na matatizo ni kwa sababu ya lile kabila lingine, lakini wao viongozi wanatumia uh, ile nafasi ili ya kwamba watumie uh, hilo kuweza kuleta mgawanyiko na waweze kutumia nafasi yao vibaya na si dhani kama unapotazama viongozi uh, mimi husema ya kwamba kuna daraja ya watu, unapovuka daraja fulani uh, kwenye uh, kiwango chako cha maisha, unapata ya kwamba kule juu hakuna ukabila. Kwa hivyo ukabila huu, mwananchi saa zingine anaweza fikiria ya kwamba kuna ukabila, lakini yeye ameambiwa lile uh, akaamini ya kwamba kuna ukabila, lakini watu wanaofaidika na ule ukabila ambao yeye anafikiria ni ukabila wao wanajua ya kwamba shida kubwa uh, ni kuhakikisha kwamba mwananchi anafikiria ukabila unatumika, uh, ili ya kwamba yeye aweze kutaabika ama aweze kupata shida. Sababu ya mimi kukosa kazi ni kwa sababu mtu wa kabila lingine ana kazi. Lakini ukiangalia kiundani, kwa mfano uh, mambo ya kazi, utapata ya kwamba hata nyinyi wote mkagawiwa uh, kabila zote, kazi ile haiwezi kutosha. kwa hivyo shida ya uh, kukosa kazi, kwa mfano, haiwezi kuwa ni ukabila, bali ni viongozi kuweza kukosa kupeana nafasi no. na za kutosha. Kwa hivyo no. ukabila, sidhani kama ndio kikwazo kikubwa sana no. uh, lakini viongozi wanalitumia jambo hilo. Asante ah, sana, na tuna msikilizaji kwenye laini ya simu moja kwa moja. Moja ameondoka eh, yeah, yeah, lakini nifululize, nirudi kwako Manyasi kidogo kwa maelezo hayo ya maswala ambayo wanaikumba Sudani Kusini kati ya Nuer na Dinka makabila mawili makubwa yamefunika mengine madogo. E, Manyasi, kundi la White Army ambalo limepigana na wanajeshi katika mji wa Nasir limesema sio la kisiasa na kwamba wao ni raia vijana, ambao wamechukua silaha kulinda watu wake, kwa sababu linadai serikali imeshindwa kufanya hivyo. Kundi hilo limedai kwamba serikali imetenda uhalifu dhidi ya watu wa kabila la Nuer, hili ni, ili ni kabila na kutoka Riek Machar katika kaunti ya Nasir limedai kwamba jeshi la Sudani Kusini SSPDF limenajisi wanawake, limeua watu wazee na watoto kutoka Nuer, kuiba mifugo na kutoheshimu jamii yao. Ni vigezo tu, ni madai tu, ni sababu zingine za kutumia, kwa sababu huku Juba nako Riek Machar alikuwa na kazi ya kuwafuta majenerali na mawaziri ambao wako karibu na Riek Machar. Ni sababu kundi hili linatumia tu, ama ni uhalisia unaweza kuwemo ndani yake kwamba serikali inawadhulumu nam asante. Kunaweza kuwa na ukweli ya kwamba kuna mambo ambayo wameweza kutendewa ambayo siya haki, lakini niseme ya kwamba uh, mimi siamini ya kwamba watu wanaweza jihami wakachukua bunduki wakaweza kuwa na rasilimali ya kuweza kujilinda bila kuwa na ile backup nyuma yao. Lazima kuna mtu wanasukuma lazima kuna mtu kama nimesema hapo awali, ya kwamba kuna mtu akawaambia ya kwamba shida zenu zinatokana na mtu fulani mwingine wa kabila hizi zingine. Kwa hivyo hili ni jambo ambalo lazima liwe linasukumwa na mtu mwingine, na ikiwa mambo haya yataendelea kusukumwa vile, basi vita ni vigumu sana kupigana navyo, kwa sababu watu wanatumia ukabila kusema ya kwamba sababu ya sisi kunyanyaswa ni kwa sababu sisi labda ni kabila ambalo linasimama na mtu fulani, ama linaegemea upande fulani, na ndio sababu tukanyanyaswa na watu wa kabila lile lingine. Na kwa hivyo nikasema mwanzo ya kwamba ikiwa nchi za Afrika zitaweza kuwacha mambo ya viongozi kujitakia Uh, wao wenyewe e, mapigano haya yote ni kwa sababu ya viongozi kutaka uongozi, kutaka ukubwa. Kwa hivyo wanapofanya hivyo, wanatumia makabila yao na zile region zao kuweza kuleta vurugu, ili ya kwamba wao waendelee kunufaika na nafasi za kulinda ama kuwa katika serikali. Na ni jambo la kusikitisha. Na niseme kuhusu hilo jambo pia kwamba unapoangalia mataifa mengine kama Uropa, Marekani na nchi kama Uchina tusipokuwa uh, tusiposimama stadi kama Afrika hivi karibuni, tutaachwa sisi wenyewe tuweze kumalizana. Uh, hatutakuwa na mahali pa kutorokea, kwa sababu wale wengine wageni wameanza kufika mahali wakasema ya kwamba kila mtu atumie fedha zake na nafasi yake kustawisha nchi yake. Na kwa hivyo sisi kama Afrika lazima tuweze kuamka kwenye usingizi ambao tumekuwa nao, tujue kwamba ni lazima imefika nafasi ya sisi kusimamisha vita, kujenga nchi zetu, ili ya kwamba sisi pia tuweze kujisimamia. Naam, asante sana uh, kwa kueleza hayo yote bwana Manyasi. uh, na bende, unajua umeona mengi katika kipindi kirefu sana cha kuwa kushiriki katika nafasi mbalimbali mbali za uongozi eh, hapo nchini Uganda. Sasa tunajua uh, taifa hili la Sudani Kusini Eh, ni moja kati ya taifa ambalo lipo katika ule ukanda wa IGAD, halikadhalika ukanda ya, wa jumuiya ya Afrika Mashariki, ni mwanachama kabisa wa jumuiya ya Afrika Mashariki. Unadhani hizi jumuiya za kikanda hivi sasa eh, zimekuwa kweli na nafasi ya kufanikisha kwamba hawa wanachama wake wasiingie katika matatizo kama haya? Unadhani hizi jumuiya zinawajibika inavyostahiki ama inavyostahili katika kuwasaidia mataifa kama haya ya Sudan kusini kuwa katika hali ya utulivu na kuepukana na vita vinavyoendelea? Ndugu wangu um, tumesema haya sikunenda sikurudi, tumesema kwanza. Nitamalizia na yule rafiki yetu kutoka Kenya pia anasema ukabila Afrika na Vende inaonekana laini yake na Vende na matatizo kidogo. mm -hmm. hatumsikii na Vende. mm -hmm. unatusikia Manyasi, unaweza ingilia kati hapo kama umelisikia swali la Idi Ligongo? Naam. um, wacha niingilie kabla nawenda aweze kurudi, na nasema ya kwamba uh, matatizo ya yetu ni kwamba tumekuwa kwa muda mrefu sana tukitegemea watu wengine wakuje kusuluhisha uh, matatizo yetu, na kwa hivyo hatujakuwa na zile systems za kuweza kusimamia mambo yetu. Ukiangalia um, watu wa Europe kwa mfano um, kwa sasa uh, Europa, matatizo yao yamekuwa ya kwamba wamekuwa katika mmoja fulani lakini wamekuwa wakitegemea Marekani kuweza kuwafanyia mambo mengi tu uh, ikiwemo kuweza kuwapatia silaha, kuweza kuwapatia ile intelligence na mambo mengine, lakini wamefika mahali wakaona ya kwamba wao wanafaa kujisimamia, kwa sababu Marekani pia imesema ina matatizo yake na itafaa kushughulikia mambo yake ya nchi yao. Kwa hivyo sisi kama Afrika uh, kwa muda mrefu sana imekuwa tukiwa na migogoro, imekuwa ni vigumu sasa Sa, sana sisi kuweza kusuluhisha ile migogoro tukingojea watu wengine kutoka mahali pengine wakuja kutusaidia. Na kwa hivyo ni wake up call, kama vile wazungu wanaposema ya kwamba Afrika na hata kanda zetu lazima tuweze kusimama tuseme ya kwamba matatizo yetu tuyas, tuyasuluhisha namna gani, kwa sababu tukiwa na shida pale Southern Sudan ita, Uganda itaadhirika, inapo Uganda inapoadhirika, Kenya itaadhirika Biashara zitaharibika, kazi zitapotea. Kwa hivyo ni jambo ambalo sisi lazima tuweze kusimama kidete, tuseme ya kwamba matatizo ya Afrika yataweza kutatuliwa na watu wa Afrika na viongozi wa Afrika mm. na itabidi basi tufike mahali tuseme ya kwamba ikiwa mtu anataka kuleta vurugu kwao, inabidi sisi wote tumkemee tukisema ya kwamba hautaleta vurugu, kwa sababu unapoharibu njia yako basi utatuchafulia hewa sisi wote na hatutakubali. Kila mara Idi Ligongo, utasikia hilo analopendekeza Alex, utakuja kuambiwa ukiwa wa kwanza tu kutoa sauti na kuingilia maslahi ya nchi nyingine, kuingilia mipaka ya nchi nyingine, kuvuruga demokrasia, kuvuruga hali nyingine, utasikia hata wananchi wa yule rais ambaye anazungumza eh, unavuruga nchi nyingine, na wao pia watainuka, watasema huyu kiongozi wetu ni kama, kwa mabano cha ameacha mambo yake ameenda kuingilia mambo mengine. am na, naona na, na, na, na, Nabendi amerejea. Nabendi alikuwa anauliza swali, hizi jumuiya za kikanda unadhani uh, ni kwamba zimeshindwa kusaidia mataifa haya ambayo yamekuwa yakipitia migogoro kama hili taifa la uh, Sudan Kusini. Tunajua ni taifa ambalo liko IGAD, liko uh, jumuiya ya Afrika Mashariki. Je, hizi jumuiya za kikanda zinawajibika ipasavyo kusaidia haya mataifa? na Bende, hapana. Ha, jumuiya hizi hazina mashiko yoyote. Na watu wa kawaida, ninyi wachache ambayo wamepata nafasi ya kuenda masomoni, mpaka mukauka nchi hadi nyingine, mnaweza kuelewa lakini jumuia zetu hasa ya hapa Afrika Mashariki haina mashiko hata kidogo. Jumuia iliyokuwa na nguvu zaidi, jumuia iliyokuwa na mahiri zaidi, ndiyo ilikuwa ya huko Afrika ya Magharibi inayoitwa ECOWAS. Unakumbuka wakati mmoja, kiongozi mmoja alikuwa anataka kupora kura, ukiweka madarakani hata kama alikuwa amepoteza kura. ECOWAS jumuiya ya watu wa Afrika Magharibi ikasonga kule na kumwondosha, mpaka wakaweka madarakani yule aliyekuwa ameshinda kura kwa halali. Unazungumzia taifa la Gambia hili na bende mashiko yoyote, kwa sababu ikiwa inaeleweka kwamba hauwezi kuingilia kiongozi mpakani nje ya yako, sasa jumuia iliwekwa ya nini? <laughs> E, unaona bwana Likongo na bwana Bwire, ikiwa mnajua, ikiwa viongozi wanajua kwamba huwezi kuingilia mambo ya nchi ingine, ni maana gani kuanzisha jumuia? Jumuiya inatakikana kuweza kumfundisha mwenzenu ambaye hafuatilii mambo vile mnayoyataka na kumuweza kumupokea kwamba hili ni mbaya. Jambo la kawaida kabisa, nchi moja ikipata shida kama sasa Sudani, tishio la Sudani kuenda vitani tena wakimbizi wengi sana watavuka mpaka kuenda Uganda, kuenda Kongo, kuenda sehemu zingine zile. Kwa hivyo hiyo miziko ndiyo ilitakikana ili kuweza kumalizwa jumuia hizi, lakini jumuia hizi ziliwekwa tu na viongozi wanataka tu kuki, kukiweka ju, kule juu, lakini wananchi hapa chini hawawaelewi hata hawaelewi na maana ya jumuia hizi. Kwa mm hivyo -hmm. Nafikiri nimekujibu vyema sana Bwana Likongo swali hilo. Naam, naam, naam amenikumbusha mwaka elfu mbili kumi na saba Gambia, sio? Umezungumzia ECOWAS mm -hmm. ambapo rais wa muda mrefu ya Jame, Jame, alikuwa ameshindwa, lakini jamaa hataki kuondoka. Adama Bara amemshinda, lakini jamaa anasema siondoki, ikabidi ECOWAS wamwambie bana, hautatuchafulia eh, tuchafulia jumuiya, ondoka kwa lazima lakini hilo linawezekana Sudani Kusini, ambapo katika mkataba wao wa mwaka elfu mbili kumi na nane hawa jamaa walikubaliana kwamba wataunda taasisi ya tume huru, wataunda mahakama, wataunda taasisi kama za maridhiano. Hivi vyote jamaa hawajafanya kufika leo. Uchaguzi ulikuwa uandaliwe, uliahirishwa. Hakuna tume ya uchaguzi, wanasema hawana pesa, na Marekani ime E toa taarifa ambayo ni ya, ya kutisha kidogo kwamba raia yoyote ya Sudani Kusini anaweza kupata bunduki kwa urahisi sana, yaani kwa urahisi sana anapata bunduki. Sijui kurahisi rahisi kiasi gani, kama kupata chakula ni ngumu? Je, haya anayopendekeza anayozungumzia, na vendo wa moto, kutokana na swali la Eli Igongo kwamba jumuiya zinaweza zikaingilia kati, Alex, yanawezekana Sudani Kusini? Kwamba hawa viongozi wawili wanaweza kukubaliana waunde hizi taasisi za maridhiano waunde mahakama, waweke taasisi dhabiti, wafanye uchaguzi, mbona inakaa vigumu, inawezekana kweli? Um, na, nafikiri jambo la kuwezekana linawezekana kwa sababu um, tune, mahali ambapo tumefika sasa, ikiwa kila kanda zimeanza kufika uh, mahali ambapo kila mtu anaambiwa aweze kujitegemea. Ikiwa Kenya kwa mfano ama Uganda itajua ya kwamba, ikiwa itapata wakimbizi hakuna msaada ambao utatoka mahali pengine kuweza kuwasaidia wale wakimbizi, itabidi Uganda kwa mfano iambie Sudan, ninyi lazima msuluhishe mambo yenu. Tumefika kiwango ambacho Marekani kwa mfano imesema, kunagaubaga hakuna misaada ambayo inaenda kwa nchi ingine ambayo haitufaidi. Ukiangalia Uropa, uh, uh, watu wa, wa, wanaopigana kule wameambiwa kwamba sisi kuwapatia msaada, tutawapatia mkopo. Kwa hivyo itabidi watu wafike mahali ambapo sasa waanze kujipanga, kwa kujua ya kwamba hakuna msaada wa bure ambao tunatarajia uweze kutoka mahali fulani. Lakini kufuatilia tu hizo swali aliouliza Idi Ligongo kwamba inabidi nchi umesema inabidi nchi kama Uganda yambie Sudani kusini kwamba hei, hatutaki vita. Uganda ni mdhamini wa ma, mazungumzo ya amani ya mwaka elfu mbili kumi na nane ya Sudani kusini. Ukidhamini kitu, inamaanisha utekelezaji wake lazima uwepo. Sasa Uganda ndio mojawapo, jenerali mkuu wa wanajeshi ambaye angesaidia kuleta utulivu, anasema ukiguza Salva Kiir mmoja wao utakuwa umetangaza vita na Uganda. Sasa linawezekanaje? linawezekana kwa linawezekana namna gani? hata kama ni jumuiya ya Afrika Mashariki, hawa wawili wakelishwe chini, waambiwe hei, sikiliza, msipofanya hivi, hapana, hatutakubaliana, kama mmoja wao anasema ukimguza mmoja umetangaza vita na sisi. Uh, mambo ya jenerali labda nita kidogo sitataka kuyazungumzia, lakini yanapotoka <laughs> si nyingi sana, kwa sababu yeye uh, mara nyingi amesema mambo ambayo tayari kidogo yamestajadisha, lakini uh, kama mhusika mkuu uh, basi Uganda inafaa kuwa um, abita mkubwa wa kusimama katikati ya kusema kwamba sisi tuliweza kuandikisha kwamba nyinyi mtakuwa marafiki mmefikia um, wapi. Na nafikiri niseme kwamba pia uh, mambo ambayo sio mazuri sana hatufai kungojea. Kwa mfano, Uganda haifai kungojea hadi mambo haya yafike mwisho. Wakati waliweka ni uh, mambo fulani, makubaliano fulani, wakasema ya kwamba lazima yafanyike, waweze kuwa na institutions, ambazo zitaweza kushughulikia mambo fulani uh, na kulikuwa na timelines pale. Kwa hivyo wakati hazikufanyika Mbona viongozi hawakuuliza maswali kusema ya kwamba haya mambo mlisema mtafanya na hamjayafanya mm. Shida ni nini? Na wale viongozi wawili pia waweze kuulizwa maswali eh, na wananchi wao pamoja na wananchi wengine ya kwamba wewe unapoanza kuleta vurugu na ili hali wakati nisikizana ya kwamba mtatengeneza mambo fulani na hamkutengeneza, na wakati huo hakuna mmoja wenu aliyeona ya kwamba kuna shida. Inamaanisha nyinyi wote wawili hamukuwa na haja ya yale maandishi ambayo mliweza kuyaandika. Kwa hivyo tunaona kuna uwazi ya kwamba wale viongozi wote wawili hawajakuwa na nia ya kuweza uh, kuhakikisha kwamba mambo ambayo yanafaa kufanyika ili mm, ya kwamba nchi iweze kuwa na stability, hawaja hawajakuwa na haja ya kuyafanya mambo yale, na kwa hivyo hakuna hata mmoja ambayo anaweza kuondoka uh, bila kulaumiwa kuweza kuchangia katika vurugu ambazo zimetaka kutokea ama ambazo zishatokea tayari haya tuangalie maoni yako msikilizaji kwenye ukurasa wetu wa Facebook namna ambavyo umekuwa ukiandika umeandika mengi na tuyasome ligongo naam basi tukianza kuangalia yale ambayo wametuandikia hawa e, wasikilizaji wetu mimi naanza naye si mwingine bali ni che ruyot gibson anasema Sudan kusini ipo na uhasama mkuu sana unaochochewa na majirani kama Kenya kwa kuwapa makazi eh, wale wanamgambo wa RSF. Hapa anachanganya kidogo mambo, anazungumzia Sudani hii mm. bila kuangazia Sudan kusini ambapo wameonekana eh, nchini Kenya mara kwa mara hadi wakishiriki katika serikali ya upinzani, hatua ambayo inazidisha kuvunja zaidi Uh, diplomasia, unajua, pia Sudani Kusini wamekuwa kule, sasa kumchanganya inaweza eleweka mm -hmm, pinde tu walipoondoka Sudani Kusini ndo tukasikia Sudani pia wamewasili na mm, RSF, lakini Richard Kambala anasema yupo Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo, Beni. Umoja ni nguvu, utengano ni udhaifu. Kweli, yaani anaeleza kwamba pale walipojitenga kutoka Khartoum ndipo kunaweza kuwa tatizo lilianzia pale, kwani wana ndugu, babu, nyanya kule Khartoum na shida zao zinaonekana zinafanana kabisa kwa muda mrefu. Huyu hapa ni anatokea nchi, uh, nchini Jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo Moba Nunda anasema hakika hali inayoendelea kule Sudan Kusini inatatiza e, sana raia siku zote, mivutano ya kisiasa inatatiza e, sana usalama wa nchi, na mvutano unaleta ongezeko la makundi ya watu wanaomiliki silaha. vitamwison walina apot eh, yu anasema, je anasema yuko jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo anasema je, Sudan inataka kuwa kama Kongo hivi? Na kwa nini sisi wa Afrika hatujipende lakini eh? <laughs> Mimi nakamata ujumbe wake, si mwingine huyu. Ni uh, Zabulon Manyongeza anasema anapatikana kule Beni, DRC. Anasema siasa ya afrika kusema kweli ni pasua kichwa, yaani siasa ni ngumu kwelikweli ya Afrika, mbona mm -hmm. Kwa maoni yako yeye anachosema kwa yale mambo ambayo jinsi yanavyotokea huko kutoka majengo Dodoma, Tanzania. Abu Ali Costa anashangaza sana na ukimya wa jumuiya ya Afrika Mashariki katika mgogoro huu na wanachama wake, na kuwa wakati anafikiri ni muhimu kuangalia upya malengo ya jumuiya hii, kwani umoja wa wanachama wake unapokuwa na matatizo kama ya Sudani Kusini au ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, hata ushiriki wake kwenye shughuli za jumuiya unakuwa dhaifu. Sasa anauliza iweje kama jumuiya zisisaidiane kutangaza kutatua changamoto zao? Haya basi, huyu hapa si mwingine ni e, sauti ya pesa anasema e, anapatikana kule kakura ijo Karagwe, Tanzania. A, anaona kwamba Sudan kusini wana matatizo yao binafsi, hivyo a, kama wao inabidi wakae chini na wayamalize ili wajenge nchi yao. Wa moto kwa kuwakalisha chini ndio hayupo ama wao wenyewe kuketi chini, wanaona haina maana, wanahisi nikiketi chini wale wenzangu wanaoniunga mkono watakuwa wameondolewa, nitakuwa nimepoteza madaraka, jamii yangu itakuwa imepoteza, ama ni nini? Sasa nini kinawafanya hawa jamaa? Mwingine atasema kutumia fikira za kwao zinabidi tu, kwanza angalia, angaliaa, lazima niwepo. Mwalimu marehemu Julius Kambarage Nyerere alifurusha ukabila kabisa kule Tanzania na wakawa nchi moja, wakatusaidia kupigana vita tukamwondoa Idi Amin hapa U. Ilikuwa kosa kosa, na no, narudia Bwana Bwire alikongo, na nafikiri atanishuhudia, ilikuwa kosa sana kuuliza mtanzania yeye ni kabila gani, na ndipo kulitokea neno ndugu Ndugu. Neno ndugu sasa limesambaa karibu Afrika yote kumaanisha kwamba mimi na wewe ni ndugu, hakuna haja ya kuniuliza mi ni kabila jano. Kwa hivyo tunapoongea juu ya Sudan hatuwezi kusema, na nashukuru bwana Bwire ulisema sio ukabila, ni ubaguzi na tamaa, watu wanajitakia hao wenyewe na hata hao ambao sisi tunawaita viongozi Kwani miaka kumi na miwili sasa, hatuwezi kusema Sudani Kusini ni nchi changa. Bwana Mandela aliongoza Afrika Kusini miaka minne tu, na akajenga miundo miundo, hiyo ndiyo inayoendelea mpaka wakati huu. Watu wakamwomba asalie, akakataa, na alikuwa na haki ya kuweza kubaki watu wawili sio sudani kusini. Ndugu watangazaji na, na wenzetu uh, wasikilizaji, sudani sio bi, binara wawili. Binara hao wawili wakielewa kwamba wakiwepo hao sudani haitaendelea wanaweza kusema wamemalizia <todicillia> hapa sudani waweze kupata viongozi wapya na nchi yao iende ye mbele. Nilikwambia Bwana Likongo siku moja kwamba nchi ya Sudani Kusini, mtu anaamuka mapema asubuhi na yeye pia anajibandika ujemedari yeye <laughs> mwenyewe <laughs> Sudani ndiyo nchi moja, Sudani ya Kusini ndiyo nchi moja duniani ambayo <laughs> iko na majemedari mia saba na zaidi hey kwa <laughs> hivyo huwezi kuongoza nchi <inki>, ukiwa na <laughs> mzaha wa aina hiyo. Jemedari lazima awe na kikosi, sio kujipangilia tu kwamba wewe ni jemedari, na kama hata huna yuniti ya kuongoza na wewe ni jemedari, umevaa ujemedari na huwezi kujenga nchi. Tukiwa hivyo, lazima tuwe na mpangilio kamili, bwana Likongo na ndugu wangu Bwile. Hmm, na naona muda unazidi kukimbia kweli. Sasa jemedari, ile siku lijua, uliambiwa mbona hukuniambia kwamba Sudani Kusini unaamka tu unajitangaza jenerali, una kikosi na bende? huwa ananieleza mambo mengi sana. Nani anakupea zile nyota tano hapa za kusema jenerali? Nani akakupigia saluti? Ushaambiwa ni wewe mwenyewe unaamka asubuhi, kesho natafuta uniform na unasema mimi ni jenerali fulani, unaye manyasi wa kukumilisha? manyasi haya manyasi <laughs> E, tunaona muda wetu umekimbia kweli. Sasa tunaomba utukamilishie. Uh, sasa unadhani suluhisho la kudumu kwa taifa hili la Sudani Kusini, taifa changa kabisa, eh, na imani kubwa ilikuwa ni kuona taifa hili linakuwa na salama na amani mara tu lilipojitenga, eh, ule upande wa kusini kutoka uh, Khatum. Nini kikubwa ama nini ambacho kinapaswa kufanyika ili kuleta utulivu wa kudimu, wa kudumu? Naam, asante sana na nashukuru uh, pia Bwana Omoto kwa kuweza kutoa kauli zake pale kuhusu matatizo ya majenerali wengi katika nchi ile. Na mimi niongeze ya kwamba nafikiri uh, kutatua huu mzozo kwa urahisi sana, itakuwa ni wale viongozi wawili Bwana Salva Kiir na Machar kuweza kusikizana wao wawili bila mwingiliano wa watu wengine ama viongozi wao. Unapoangalia mtu wa kisiasa na kiongozi, mara nyingi anapotaka kuweza kufanya maamuzi, ni vigumu yale maamuzi kufanyika ikiwa anatembea na majenerali na watu wanaomuunga mkono. Unapokumbuka Kenya wakati Mwai Kibaki na Raila Odinga walikuwa na mzozo na Kenya ikawa karibu kuchomeka wakati wale wawili walikutana ana kwa ana wakiwa wote wawili bila wafuasi wao uh, makubaliano yaliweza kupatikana kwa haraka sana na kwa hivyo hawa viongozi wawili wao ndio wako na interest kubwa katika nchi ile na wao ndio wanaweza simamisha vita kwa urahisi wale wakisema wa ya kwamba vita havitaendelea na nchi hii tutaweka chini uh, tofauti zetu na tuweze kufanya Uh, nchi yetu iweze kuendelea mbele, basi vita hivyo vinaweza kuisha hata kwa siku moja. Na nafikiri jambo la muhimu ni kwamba wao wawili, sidhani kama wamekuwa na haja ya kuweza kuweka um, misingi ambayo inaweza kuendesha nchi ile ikaenda mbele. Sidhani kama wote wawili wako na nia ya kuweza kusimamisha vita. Wameiweka nchi katika ile hali tete, ili ya kwamba wanapo Uh, kosa kukubaliana ama wanapoona ya kwamba mwingine ana haja kufanya mambo mengine tofauti, basi ni rahisi kuingia kwenye vita kwa sababu hamna katiba, hamna um, zile, uh, uh, uh, zile institutions ambazo zinaweza kusimamia kura, hamna zile institutions ambazo zinaweza kusimamisha vita na mnapoishi nam muda unatuambia umekamilika, upande huu wetu, hata ho hatupi sekunde 30 kusema. Wakisema tuondoke, tunaondoka. Nakushukuru sana, ukiwa New Delhi, muda umekwenda, najua unaenda kupumzika. Asante na wendo wa moto, nasema asante na shukrani sana. Mwelekeza amekuwa Aida ha, ha. Isa na nimeshirikiana na Idi Ligongo. Mimi ni Kenneth Bwira, asante msikilizaji kwa muda wako kusikiliza sauti ya Amerika VOA.