Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA kutoka hapa Washington. Hizi ni habari za dunia zinasomwa kwako nami Mkamiti Kibayansi. Maafisa wa Russia wamesema mashambulizi ya Ukraine yaliyohusisha zaidi ya ndege 90 zisizokuwa na rubani yamesababisha vifo vya watu wawili na kuwajeruhi wengine kumi na wanane katika mkoa wa Moscow. Shambulio hilo ni sehemu ya shambulizi la usiku kucha ambalo lilihusisha zaidi ya ndege mia tatu zisizo na rubani za Ukrain zilizolenga mikoa kumi ya Rasia, kuanzia maeneo ya mpakani hadi mji mkuu wa Rasia. Andrei Vorobrov, gavana wa mkoa wa Moscow, alisema kwenye mtandao wa Telegram kwamba pamoja na wale waliojeruhiwa wa pia kulikuwa na uharibifu wa jengo la makazi kutoka vifusi vya ndege zisizo na rubani. Shambulio hilo pia lililazimisha vizuizi vya safari katika viwanja vya ndege vya Moscow na kuvuruga huduma za treni. Wizara ya ulinzi ya Rasia imesema imetungua ndege 91 zisizokuwa na rubani katika eneo la Moscow na jumla ya ndege 337 katika mikoa yote basi lilipinduka katika eneo la Johannesburg karibu na uwanja mkuu wa ndege wa Afrika Kusini mapema Jumanne na kuwa watu wasiopungua kumi na wawili, maafisa wa mji huo wamesema, huku wengine kadhaa wamejeruhiwa. Basi hilo lilikuwa limebeba zaidi ya watu hamsini waliokuwa wanakwenda kazini wakati lilipoanguka katika barabara yenye shughuli nyingi karibu na uwanja wa ndege wa kimataifa wa OR Tambo. Maafisa wameeleza watu kumi na wawili waliuawa na wengine 45 kujeruhiwa. Wamesema katika taarifa hiyo, tumeishiwa maneno, hili ni janga, afisa usafiri wa mji wa Ekurheluni Andile Manhoevu alieleza. Chanzo cha ajali hiyo hakijajulikana mara moja ililazimisha kufungwa kwa barabara kuu inayoelekea uwanja wa ndege picha kutoka eneo la tukio zilionyesha basi hilo mmoja wa manusura wa ajali hiyo ameiambia televisheni ya Newsroom Africa kuwa inaonekana basi hilo lilikuwa likienda mwendo kasi unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika VOA inayotangaza kutoka hapa Washington Watu wenye silaha waliivamia hoteli moja katika mji wa Beledweyne nchini Somalia leo Jumanne, na kusababisha vifo vya watu wasiopungua watano na kusababisha kuendelea kuzingirwa, kulingana na mashahidi pamoja na mbunge wa Somalia. Katika mahojiano na VOA idhaa ya Kisomali, mbunge wa serikali kuu Dahir Amir Jeso alisema wazee wa eneo hilo na maafisa wa serikali walikuwa wakikutana katika hoteli hiyo iliyopo katikati mwa Somalia. Waliishambulia hoteli hiyo alfajiri ya leo kwa mlipuko na kisha watu wenye silaha wakaivamia hoteli hiyo. Watu wasiopungua watano wakiwemo wazee wawili wanaoheshimiwa waliuawa na wengine watano walijeruhiwa, Jeso alieleza. Mwandishi wa VOA katika mji huo amesema watu wasiopungua sita wamethibitishwa kufariki huku hali ya kuzingirwa ikiendelea. Mwandishi huyo alisema vikosi vya usalama vya Somalia vinavyoungwa mkono na wanajeshi wa Jibuti ambao ni sehemu ya ujumbe wa kulinda amani wa Umoja wa Afrika Artemis na vikosi vya wanajeshi wa Ethiopia vilionekana kuizunguka hoteli hiyo. Mamia kadhaa ya waandamanaji wanafunzi wamezuia jengo la kituo cha televisheni cha umma cha Serbia mjini Belgrade wakati mvutano ukiongezeka katika nchi hiyo ya Balkan siku chache baada ya mkutano mkubwa uliopanga kufanyika mwishoni mwa wiki na kusemekana kuwa ni mwisho wa maandamano ya kuipinga serikali ya nchi hiyo. Wanafunzi hao kwanza walizuia jengo la televisheni katikati mwa Belgrade, Mji mkuu wa Serbia, Jumatatu jioni na mamia kadhaa walikusanyika tena Jumanne baada ya kutangaza kwamba vizuizi vyao vitadumu kwa angalau saa 24. Kizuizi kama hicho kilipangwa katika mji wa pili kwa ukubwa nchini humo wa Novi Sad. Mwisho wa habari za dunia kutoka hapa Washington. Msomaji wako nilikuwa mimi Mkamiti Kibayasi, na sekunde chache kutoka hivi sasa utakuwa naye BMJ Muridhi katika kipindi cha Kwa Undani. Shukran kwa kusikiliza VOA Swahili kwa undani kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la marekani washington dc kipindi ambacho huangazia ripoti zinazogonga vichwa vya habari tunapekuapekua tunachimbua tunakupa maelezo ya kina zaidi kuliko ilivyo kawaida katika sehemu ya kwanza ya kipindi hiki tutaangazia ziara ambayo imefanywa na wabunge kutoka Jumuiya ya Ulaya kule nchini DRC kwa madhumuni ya kujadili maswala ya madini nchini humo, ambapo waziri Julian Paluku wa biashara amezungumza nasi muda mfupi uliopita, na mkataba ambao Umoja wa Ulaya imeweza kusaini na Rwanda kusema itachukua madini kutoka Rwanda kuingia Ulaya ijapokuwa ulimwengu mzima unajua ya kwamba Rwanda haina yale madini. Kwenye sehemu ya pili, tutamulika mikutano inayoendelea mjini Jeda katika nchi ya Saudi Arabia ya kutafuta amani ya kudumu kati ya Rasia na Ukrain, huku waziri wa mambo ya nje wa Marekani Marco Rubio akikutana na maafisa wa Ukrain na wale wa Saudi Arabia. Ni mambo kama haya yanaweza kuleta suluhisho kwa sababu Bwana Zelenski pia ametuma kundi lake, uh, marekani wana kundi lao ili waweze kuketi na wajadiliane, waone tutaendelea vipi kuhakikisha vita hivi. Ni kwa undani mimi. Naitwa BMJ Murithi nikiwa hapa Washington. na waziri wa biashara wa DRC Julian Paluku amekutana hii leo na wabunge wa Ulaya mjini Kinshasa kwa ajili ya kujadiliana kuhusu maswala ya madini nchini humo. Miongoni mwa mambo yaliyozungumziwa ni kuhusu uwekaji wa sera na sheria mpya za madini nchini Kongo na baada ya mkutano huo, amesema kwamba atakwenda katika mataifa ya Ulaya kushinikiza kanuni kali za uuzaji wa madini nchini DRC. Itakumbukwa kwamba kwa muda mrefu DRC imekuwa ikitaabika kuhusu jinsi ya kudhibiti madini, ingawa kuna makampuni ya nje yanayofanya biashara ya madini nchini humo. Na suala la madini limetajwa kama moja ya vyanzo uh, vya machafuko ambayo yanaendelea, hususan mashariki mwa nchi hiyo. Mapema leo mwenzangu Meri Mgawe alizungumza na waziri wa madini Julian Paluku kutaka kujua kuhusu mkutano huo na juhudi ambazo zinafanywa katika kudhibiti madini na akaanza kwa kumuuliza, uh, hili suala ni zito akasema, hasa kutokana na kuitaka Ulaya kupitisha sheria na kanuni kali. Akamuuliza anadhani hili linaweza kufanyika kwa haraka. Ndio, tunawaza kama itakuwa mmoja wa suluhisho kwa mambo ambayo yanapitika katika mashariki mwa Kongo, kwa sababu unajua kuna mkataba ambao mmoja wa Ulaya imeweza kusaini na Rwanda kusema itachukua madini kutoka Rwanda kuingia Ulaya, ijapokuwa ulimwengu mzima unajua ya kwamba Rwanda haina yale madini. Madini iko yu, katika mtaa wa Masisi uh, sanaita Rubaya tuna madini karibu asilimia sitini ya madini ya ulimwengu mzima, ndio maana serikali ya Kongo inaomba madini yote kutoka Rwanda itajulikane kama madini ya umwangaji wa damu, sababu ni huu mpango ambao utasaidia kuweza kutia nukta kwa vita ambavyo vinafanyika katika mashariki ya Kongo. Na je, udhibiti huu ama utekelezaji wake utafanywa na nani? DRC ama mataifa ya Ulaya? Mimi nawaza uhusiano tunao na mataifa yote ulimwenguni ndio utasaidia kwa kuweza kutekeleza hayo mambo. Unajua, ni mara ya kwanza tangu miaka thelathini sasa Rwanda kutambulikana kama inafanya mauaji ya unya katika mashariki ya Kongo. Sijaona miaka thelathini iliyopita ulimwengu mzima kushtumu Rwanda, iwe Marekani iwe Ubeliji iwe Ufaransa iwe Ujerumani iwe eh, sijue nchi kadhaa. Leo wote wameamua kuweza kutaja Rwanda kama moja wapo ambayo inaleta machafuko mashariki mwa Kongo, na hiyo kwetu ni kitu muhimu sana. Katika mazungumzo yenu na wabunge wa Ulaya, kuna jambo gani kubwa ambalo mmelizungumzia ama makubaliano mliofikia kuhusiana na masuala madini? Mazungumzo hayo imehusu hasa madini. Unajua ni wa ni umoja wa Ulaya kupitia kamisheni yao ndio imeweza kusaini mkataba na Rwanda na mazungumzo yetu na wanabunge ilikuwa ni kupendekeza tu wafae juu chini, ili mkataba huo uweze ukavunjwa, kwa sababu haiwezi ikatambulikana umoja wa Ulaya, ambao wanafanya juu chini ili demokrasia na um, e, e, uongozi bora uwe katika Afrika, wao tena ni wale wale ambao wanasapoti mtu ambaye anafanya vitu kama hivi. Ndio maana tumepitia njia ya wanabunge ili kupitia wao tukuwe na uhakika ya kwamba mkataba huo wow, utavunjwa, alafu Rwanda ikose pesa. Unajua, kama madini kutoka Rwanda hainunuliwe tena ulimwenguni, Rwanda haitapata pesa, kwa sababu katika bajeti yake bajeti yake Rwanda ina karibu miliari moja, bilioni moja mia mbili ya dola za Kiamerika ambayo inatoa kwa Uh, uh, ununuaji wa madini kutoka mashariki mwa Kongo. Kwa hiyo kama tunatia nukta kwa mkataba huo, yaani bajeti ya Rwanda itakosa pesa zaidi ya bilioni moja. Mwisho kabisa ni kuhusiana na miundombinu. Nafahamu kwamba katika maeneo ambayo yana mafao makubwa ya madini, uh, kumekuwa na miundombinu duni sana upande wa DRC ambao wakazi wa eneo hilo hawanufaiki, kama shule, barabara, mahospitali na vitu kama hivi. Katika kanuni hizi ambazo mnakwenda kupendekeza, hili litahusishwa? Ndio unajua tuko ndani ya vita tangu miaka thelathini vile nakueleza kama uko kwa vita hauwezi pia kushughulikia mambo ya shule, mambo ya barabara, mambo ya kuleta maji, mambo ya nini. Leo sasa, unajua Kagame amefanya hivi, yeye analeta vita mashariki mwa Kongo. Sasa yeye anajenga kwake, na ulimwenguni anaonekana kama yeye ni mwongozi bora kwa sababu watu wanasema, kwa nini Kagame? wakati unafika Rwanda unasikia mambo yote iko vizuri sana, lakini unafika Kongo mambo ni mabaya. Sasa yeye ametumiza, ame, ame hiyo kama strategy yake ya kuleta vitu. Unajua, mimi wakati nilikuwa gavana, tulikuwa tukikamata FDLR ambao tunawatosha porini, tunawachukua wanaenda Rwanda, lakini baadaye Kagame alikuwa anawasukuma tena na anarurisha Kongo, kwa sababu hakukuwa anataka hii mambo ya FDLR ikomeshwe ndani ya mashariki mwa Kongo. Ndio strategy alikuwa anafanya kila wakati, tukisukuma FDLR kwake yeye anawarurisha kupitia njia za magendo, tunawaona tena wamefika Kongo, kusudi aendelee kusema mimi nafanya vita Kongo ni kwa sababu ya wa, haa, watu wa FDLR. Hiyo mambo pia nimeweza kuyazungumza. Kwa sababu najua kuna pita miaka thelathini na moja mambo ya genocide ya imefanyika. Yaani kama ulikuwa FDLR una miaka ishirini, leo ongeza miaka thelathini na moja utakuwa na miaka hamsini na moja. Kama ulikuwa kamanda una miaka arobaini, ongeza miaka thelathini na moja itakuwa sabini na moja. Kwa hiyo kwa nini anaendelea kudanganya watu ya kwamba FDLR ambao wana miaka sabini, miaka themanini ama miaka tisaini wanakuwa kitisho kwa serikali ya, ya, ya Rwanda. Kwangu FDLR ambayo Kagame anelea kutafuta ni madini ya Kongo, kwa sababu tangu vita vimezuka katika mashariki ma Kongo, ndiyo Rwanda imekuwa mojawapo ya wale ambao wanajulikana ulimwenguni mzima kama wana madini. Kwa nini mbele ya vita yeye hakukuwa na na najulikana ulimwenguni kama na madini sasa, vita ndiyo vimezaa madini ndani ya nchi ya Rwanda. Hiyo ni mambo ambayo anazungumzia kila wakati kuonyesha ulimwengu mzima kama ni FDLR ambao majina yao ndiyo madini, ndiyo Kagame anafatilia moja kwa moja. Sasa tuungana na mchambuzi wa maswala ya kimataifa, siasa na kadhalika, Peter Bigenda yuko uh, kule Afrika kusini mjini Pretoria. Peter, E, kama ulivyosikia, e, waziri Julian Paluku huyu ni waziri wa biashara e, kakutana na hawa ambao ni wawakilishi e, kutoka nchi mbalimbali za Ulaya kuhusu swala hilo la kuzungumzia madini tu. Kwanza nipe e, kauli tathmini yako e, kuhusu kwa nini hili linafanyika kwa sasa hivi? Uh, binafsi nadhani hili litakuwa linafanyika kwa sasa hivi ama kwa muda huu, kutokana na kile kinachoendelea uh, katika ukanda wa mashariki wa DRC. Itakumbuka kwamba upande huu ama ukanda huu wa mashariki mwa DRC ndo uh, ukanda ambao una, una madini mengi zaidi na ndio ukanda hasa ambao una migogoro, umekosa amani kwa muda mrefu. Kwa hiyo nadhani Kinshasa inaona kwamba eh, Kinshasa mpaka dakika hii inasema kwamba eh, Kigali inaiunga mkono ama kukisaidia kikundi cha waasi cha m ishirini na tatu na wanaamini vizuri kabisa barabara kwamba Kigali inanufaika na migogoro inayoendelea katika ukanda huu wa mashariki, inachota madini na inaenda kuyauza nje, sehemu kama Ulaya, Asia na hata Marekani. Kwa hiyo eh, DRC imefikia mahali inaona kwamba wao ndio wenye madini, lakini anayetambulika zaidi huko nje kama Uh, muuzaji au, au supplier ni mtu mwingine kutoka Rwanda. Hapa anashtumiwa Rwanda kwamba anahusika moja kwa moja katika biashara ambayo si halali kujinya, ku, kujichukulia madini ya Kongo Kinshasa uh, isivyo halali na kwenda kuyauza nje kwa mfano kwa wale ambao pengine watakuwa walifuatilia mahojiano kati ya kituo cha televisheni cha Deutsche Welle Ujerumani na msemaji wa mkuu wa serikali ya DRC, aliyasema wazi kabisa kwamba uh, Kongo ipo tayari kuongea na yeyote yule anayetaka madini ya Kongo, lakini wote tunajua kwamba uh, ukaribisho huu au Kongo kuifungua milango yake hasa kwa jumuiya ya Ulaya na Marekani ni kutokana na kwamba kwa kweli serikali ya Kinshasa hii inajikuta katika nafasi ambayo ni ngumu kuweza kujikwamua, eh, kwa kile kinachoendelea katika upande huu eh, wa mashariki na hivi, eh, moja ya leverage au kitu ambacho kinaweza kikasaidia kui kwa DRC basi ni, kuyatu, ni kutumia fursa hiyo ya ya madini ambayo walionayo e, na imesikika katika vyombo vya habari kwamba Rais Tshisekedi amewaalika Wamarekani kwamba waje wachote madini maadamu tu wamsaidie kutokomeza uh, uh, E, migogoro ya kivita inayoendelea mashariki mwa DRC. E, tumemsikia huyo waziri Paluku akizungumza na mwenzetu hapa Meri Mgawe na akieleza e, kwamba wao wanasema wale ambao wamewakaribisha wanasema kuna umuhimu mkubwa wa kubadilisha sera na na vilevile sheria ambazo zinahusu e, maswala ya, ya uchimbaji na uuzaji wa madini nchini humo. Unafikiria kwa nini? Haya, ama ujumbe huu unakuja sasa hivi. Uh, matamshi ya waziri kwa kweli, nadhani ni nadhani serikali imechelewa kwa kiasi fulani, kwa sababu haya ambayo wanakuja nayo sasa hivi uh, ni utaratibu ambao pengine ningeweza kusema kwamba wangekuwa walishauanzisha muda mrefu sana, lakini nadhani ni ni-, ni harakati nzuri, au ni harakati nzuri, pamoja na kwamba ni ngumu, imekuwa ngumu kwa miaka ya nyuma kufanya biashara na, na Kinshasa moja kwa moja, na ndio maana hawa wafanyabiashara wa madini haramu wamekuwa wakifyonza madini ya DRC kwa kupitia hii mirija iliyopo katika upande wa mashariki. Mwisho kabisa, kama ukiweza kwa chini ya dakika moja, kama ulivyosikia huyu waziri amesema kwamba anatarajia kwenda pia kwenye mataifa ya Ulaya kwa ajili ya kuyashinikiza kuhusu kanuni kali za ununuzi wa madini kutoka huko DRC. Nini ambacho ungetarajia iwapo watafanya hiyo safari? Kwa kifupi sana. Kwa kweli, nikisema ule ukweli, binafsi, sidhani kama atapata mafanikio mazuri, sidhani, sidhani hata kidogo, na hii ni kutokana na kwamba serikali ya Kinshasa haijakaa vizuri, si serikali imara, ni serikali ambayo haina taasisi ambazo ni imara, ni serikali ambayo haijaotesha mizizi yake katika mikoa yote katika taifa hilo, katika wilaya zote, kwa na hivi uendeshaji wa shughuli za serikali ikiwa e, e, e, ni pamoja na shughuli za kiuchumi za kitaifa ni mgumu mno. Kwa hiyo e, mimi nadhani masuala ya utawala uta, yangepewa kipaumbele kwanza ndani ya DRC yenyewe, ili huyo jumuiya ya Ulaya na wadau wengine kama Marekani wakajua yule wanaye dili naye ni nani, kwa sababu Kinshasa, unaweza ukadili na wizara, ukifika kule machimboni unakutana na mkuu wa kambi ya jeshi fulani, mkuu wa wilaya naye atakuja na taka chake, machifu nao watakuja. Kwa hiyo swa, swala la kiutawala mm -hmm. wangeweza kuliboresha kwanza hilo, ningeweza kusema kwamba pengine safari yake hii ya Ulaya ya katika shirikisho la jumuiya ya Ulaya ingeweza kuwa ya, ya manufaa zaidi, lakini kwa sasa sasa hivi eh, ukilinganisha na hali ilivyo ya kiutawala nchini eh, DRC kwamba haijakaa vizuri, haijawa imara, si sidhani kama atapata ma, mafanikio mazuri kwa kweli. Shukrani za dhati kama ilivyo kawaida. Peter Bigenda kuzungumza na Sauti ya Amerika kwa leo. Shukrani sana, asante sana. Msikilizaji, tunafika mwisho wa sehemu ya kwanza ya kipindi Kwa Undani, lakini usiondoke, kwa sababu nitarejea hivi punde na sehemu ya pili ya Kwa Undani. Naitwa BMJ Muridi, tukutane tena. a sehemu ya pili ya kipindi kwa Undani kutoka idhaa ki ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC, huko nami BMJ Mridhi. Maafisa wa Ukraini na Marekani wameanza mazungumzo nchini Saudi Arabia ya kutafuta njia ya kumaliza vita kati ya Rusia na Ukraini, huku waziri wa mambo ya nje wa Marekani Marco Rubio akikutana na maafisa wa Ukraini na wale wa Saudi Arabia. Rais Vladimir Zelenski anatarajia kwamba mazungumzo hayo yanayofanyika huko Jeda yatafufua ya mahusiano na Marekani ambayo yalijitokeza baada ama, yamekuwa yakidorora kwa kiasi kikubwa baada ya mkutano uh, uliokuwa na mvutano baina ya Raisi Donald Trump na Zelenski mjini Washington mwezi uliopita na kupendekeza makubaliano ya awali ya sitisho la mapigano na Rasia eh, kwenye anga na bahari, na kwamba mapendekezo ambayo yamekuwa yakitolewa yamekuwa yanachukuliwa shingo upande na baadhi ya pande zinazo eh, zozana. Pendekezo moja ni lengo la li, lina lengo la kuonyesha kwamba eh, Zelenski anafanya kazi ku hufuatana na maelekezo ya Trump kumaliza vita kwa haraka, baada ya rais wa Marekani kumshutumu kiongozi huyo wa Ukraine kwa kutokuwa tayari kwa makubaliano ya amani na kushinikiza kuwa na mazungumzo ya moja kwa moja na Russia. Kuliangalia hili kwa kina, tunaungana na mchambuzi wa maswala ya kimataifa Dr Timothy Sadera akiwa mjini Atlanta, Georgia. Uh, Timothy, tuanzie hapo kwanza mkutano ambao unaendelea sasa. Utakumbuka kwamba katika siku za nyuma eh, wakati mkutano ilifanyika ili kulikuwa na mnong'ono kutoka upande wa Ukraini. Je, unadhani sasa Ukraini inaridhika kwamba kwa waziri wa mambo ya nje Marco Rubio wa Marekani amekwenda mpaka Jeda na kukutana nao uh, huku uh, nayo pia Saudi Arabia ikiwa na nafasi eh, eh, kubwa katika eh, kujaribu kutanzua mzozo huo. Uh, naona maridhio yapo japokuwa ya kwamba yanajivuta kwa umbali, kwa sababu ni mambo kama haya yanaweza kuleta suluhisho, kwa sababu uh, bwana Zelenski pia ametuma kundi lake uh, Marekani wana kundi lao ili waweze kuketi na wajadiliane, waone tutaendelea vipi kusitisha vita hivi. Mauaji ni mengi, na pia kuna gharama kubwa ambayo haswa hivi sasa Marekani imejihusisha nayo katika kuisaidia nchi ya Ukraine, lakini upande ule mwingine pia Russia nayo inataka pawe na maelewano, ambapo sasa hivi watakubaliwa pia nao haki yao kule Ukraine. Katika siku za nyuma tumeona kwamba moja ya vikwazo tunaweza kuvita hivyo, uh, vikwazo ama vigezo ambavyo, uh, rais wa Marekani Donald Trump amekuwa akiviweka, ili naye akuwe na nafasi nzuri ya ku E, simamia mazungumzo kama hayo au ili amani kulingana na yeye ipatikane, ni kwamba e, Ukraine iwe inaipatia ruksa Marekani e, kuchukua e, kwa njia moja au nyingine kupata e, rasilimali e, za Ukraine hasa e, zile ambazo zinaitwa madini ambayo ni nadra na ni moja ya maswala ambayo yalikuwa yamemleta hapa Washington Rais Vladimir Zelenski. Eh, unaona kuna uwiano upi kati ya uh, ya hayo mazungumzo kuhusu madini na haya mazungumzo ambayo yanaendelea sasa eh, yakiwa ni, eh, ni kama kwa upana wake ni katika kujaribu kuleta amani ya? Tukiangalia ni kwamba madini kweli ni jambo muhimu sana, lakini rais right Trump kwanza alisema ya kwamba kuna deni kuu ambalo Marekani imekuwa ikihusika nalo kwa sababu imekuwa ikigararia silaha nyingi na pia uh, kiteknolojia na yote kwa nchi ya Ukraine. Kwa hivyo sasa hivi lazima Marekani iweze kujilipa, na ndiposa mkataba huu ambao sasa itakubaliwa kuchimba madini haya itakuwa ni kuifaidi Marekani. Na upande ule mwingine nao Russia wanaona ya kwamba Russia kuingilia kwake Ukraine kuonekana ya kwamba kulikuwa pia na hoja uh, ya madini pia kwa hivyo unaona, Ukraine aka na pia matamshi yake Marco Rubio ni kwamba Ukraine itafanya uamuzi ambao ni wa gharama ya juu, ni wa hali ya juu. Kwa hivyo lazima ikubaliane, Ukraine ikubali Marekani waingie kati, na ndiposa sasa Marekani wakiingia, basi wataweza kutuliza dhoruba la Russia na Russia pia itambidi aweze kuangalia, je, ni jinsi gani ambavyo sasa Wamarekani wakiingilia katikati, tutakubaliana mikataba yetu namna gani? Kwa hivyo katika mijadala hii ambayo inafanyika kule Jeddah ni kumaanisha ya kwamba sasa makundi yote mawili yatakuja yakubaliane na pia Ukraine. Na bwana Volodeski alisema ya, ya kwamba yuko tayari kushirikiana na Marekani kwa sababu Marekani ni msaada wake mkuu katika vita, vita hivi vya Russia. Kwa hivyo ijapokuwa ya kwamba mkutano utaendelea, uh, uh, rais uh, uh, wa Ukraine yuko katika hali ya kusukumwa kwamba ni lazima akubaliane na mikataba hii niposaa naye aweze kupata faida. Nao marekani wanataka wajilipe gharama zao, matumizi yao, na pia Ukraine, uh, that is Russia, nao pia wanataka wapate haki yao. Kwa hivyo kuondoka kwa Urusi kule Ukraine na pia Marekani kuingia sasa tena Ukraine ni kumaanisha kwamba ile dhoruba nayo itazidi kutulizwa. Mwisho kabisa, unakumbuka kwamba baada ya Uh, hali ya vuta ni kuvuta iliyotokea hapa Washington, moja kwa moja tuliona nchi za Ulaya zikiita mkutano wa dharura na kusema kwamba zinasimama na Ukraine. Lakini sasa kwa haya uh, matukio ambayo yamefuata, ambapo Marekani bado imeonyesha nia yake ya kuendelea na kutafuta eh, amani kati ya Russia na Ukraine, unadhani kwamba E, jinsi ambavyo nchi za Ulaya zilikuwa zimesema zitasimama na Ukraini, hali hiyo itaendelea au wengine sasa watachukua kiti cha nyuma kusema kwamba wacha Marekani iendelee kuongoza mchakato huu? Nadhani ya kwamba nchi za Ulaya zitasimama na Ukraine kwa sababu nchi nyingi katika Ulaya ni zi wanachama wa NATO. Kwa hivyo akiwa ni mwanachama wa NATO, Ukraine itabidi aungwe mkono na wengine, lakini kwa kuingilia kati kwa Marekani ni jambo ambalo sasa wataliangalia kwa jinsi ya kutuliza vita hivi, na pia tukumbuke kwamba kuna mateka wa kivita ambao wamezuiliwa. Kuna watoto, kuna wake na waume wa Ukraine ambao wanastahili warudisho kule nyumbani. Hadi hapo msikilizaji, tunafika mwisho wa kipindi cha Kwa Undani kwa leo. Kwa niaba ya wote waliokifanikisha, msimamizi Meri Mgawe, mwelekezi amekuwa ni Fiona wa Maji, mimi naitwa BMJ Muridhi. Asanteni kwa kutusikiliza na kwaheri ya kwa kuonana.