Machi 11 mwaka 2025 ni saa moja na nusu jioni Afrika Mashariki, hapa Washington DC Marekani ni saa sita na nusu mchana karibu kwa nusu saa ya habari za jioni kutoka Sauti ya Amerika, VOA. Mimi ni Kennes Bwire, mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi. Tunakukaribisha katika matangazo yetu haya ambayo pia yanasikika kupitia Radio Free Africa, RFA, kote nchini Tanzania na eneo zima la maziwa makuu. Vilevile tunapatikana kupitia Radio Citizen ya nchini Kenya pamoja na mtandao wetu wa VOA sahilicom <muchilis> katika matangazo haya utasikia ripoti kuhusu wanajeshi wa Uganda kuingia mji mkuu wa Sudani Kusini, Juba, huku mkuu wa jeshi la Uganda Jenerali Muhozi Kainerugaba akisema kwamba anayetatiza utawala wa Rais Salva Kiir atakuwa ametangaza vita na Uganda. Ni hivo, ni hivo, hali inayotisha amani imezuka na sio lazima tusubiri kwamba, uh, amani avijike kabisa ndio tusaidie wenzetu. Katika ripoti nyingine, waziri wa biashara wa DRC Julian Paluku amezungumzia kuhusu ushirikiano katika sekta ya madini kati ya DRC na Ulaya. Ni miongoni mwa taarifa pamoja na ripoti utakazosikia kwenye matangazo haya ya nusu saa. Habari za dunia zinasomwa na Mkamiti Kibayasi. Maafisa wa Rasia wamesema mashambulizi ya Ukraini yaliyohusisha zaidi ya ndege tisini zisizokuwa na rubani yamesababisha vifo vya watu wawili na kuwajeruhi wengine kumi na wanane katika mkoa wa Moscow. Shambulio hilo ni sehemu ya shambulizi la usiku kucha ambalo lilihusisha zaidi ya ndege mia tatu zisizo na rubani za Ukraine zilizolenga mikoa kumi ya Russia kuanzia maeneo ya mpakani hadi mji mkuu wa Russia. Andrei Vorobyov, gavana wa mkoa wa Moscow, alisema kwenye mtandao wa Telegram kwamba pamoja na wale waliojeruhiwa pia kulikuwa na uharibifu wa jengo la makazi kutoka vifusi vya ndege zisizo na rubani . Shambulio hilo pia lililazimisha vizuizi vya safari katika viwanja vya ndege vya Moscow na kuuvuruga huduma za treni. Wizara ya ulinzi ya Rusia imesema imetungua ndege 91 zisizokuwa na rubani katika eneo la Moscow na jumla ya ndege 337 katika mikoa yote. Basi lililipuka katika eneo la Johannesburg, karibu na uwanja mkuu wa ndege wa Afrika Kusini mapema hii leo na kuua watu wasiopungua kumi na wawili, maafisa wa mji huo wamesema, huku wengine kadhaa wamejeruhiwa. Basi hilo lilikuwa limebeba zaidi ya watu hamsini waliokuwa wanakwenda kazini wakati lilipoanguka katika barabara yenye shughuli nyingi karibu na uwanja wa ndege wa kimataifa wa OR Tambo. Maafisa wameeleza watu kumi na wawili waliuawa na wengine 45 kujeruhiwa, wamesema katika taarifa hiyo. Tumeishiwa maneno, hili ni janga. Afisa usafiri wa mji wa Ekurhuleni Andile muhwevu alieleza chanzo cha ajali hiyo akijajulikana. Mara moja ililazimisha kufungwa kwa barabara kuu inayoelekea uwanja wa ndege. Picha kutoka eneo la tukio zilionyesha basi hilo. Mmoja wa manusura wa ajali hiyo ameiambia televisheni ya Newsroom Africa kuwa inaonekana basi hilo lilikuwa likienda mwendo kasi. Watu wenye silaha waliivamia hoteli moja katika mji wa Beledweyne nchini Somalia hii leo, na kusababisha vifo vya watu wasiopungua watano na kusababisha kuendelea kuzingirwa, kulingana na mashahidi pamoja na mbunge wa Somalia. Katika mahojiano na VOA idhaa ya Kisomali, mbunge wa serikali kuu Dahir Amir Jason alisema wazee wa eneo hilo pamoja na maafisa wa serikali walikuwa wakikutana katika hoteli hiyo iliyopo katikati mwa Somalia waliishambulia hoteli hiyo alfajiri ya leo kwa mlipuko na kisha watu wenye silaha wakaivamia hoteli hiyo. Watu wasiopungua watano wakiwemo wazee wawili wanaoheshimiwa waliuawa na wengine watano walijeruhiwa, Jeso alieleza. mwandishi wa VOA katika mji huo amesema watu wasiopungua sita wamethibitishwa kufariki huku hali ya kuzingirwa ikiendelea. Mwandishi huyo alisema vikosi vya usalama vya Somalia vina vungwa mkono na wanajeshi wa Jibuti ambao ni sehemu ya ujumbe wa kulinda amani wa Umoja wa Afrika ATMIS na vikosi vya wanajeshi wa Ethiopia vilionekana kuizunguka hoteli hiyo. Maafisa waandamizi wa Ukraine na Marekani wanakutana nchini Saudi Arabia leo Jumanne kwa mazungumzo yenye lengo la kujaribu kupata njia ya kumaliza vita na Russia, saa kadhaa baada ya wanajeshi wa Kiev kufanya mashambulizi makubwa ya kutumia ndege aina ya drone dhidi ya Moskow. Aida Isa anaisoma ripoti kamili. Rais Volodimir Zelenski anatumai mkutano wa Jidda utafufua uhusiano mzuri na Marekani baada ya mazungumzo na Rais Trump kuzusha mvutano mwezi uliopita, na kugusia uwezekano wa kuwepo na makubaliano ya awali ya kusitisha vita na Rasia kwa njia ya anga na bahari. Pendekezo hilo linalenga kuonyesha kuwa Zelenski anafanya kazi kutimiza lengo la Rais Trump la kumaliza vita haraka iwezekanavyo baada ya rais wa Marekani kumshutumu kiongozi huyo wa Ukraine kutokuwa tayari kwa amani na hivyo kufanya mazungumzo ya moja kwa moja na Rasia. Andrei Yermak, ambaye anaongoza ujumbe wa Ukraine kwenye mazungumzo huko Jida, aliandika kwenye ukurasa wake wa mtandao wa Telegram kuwa mkutano umeanza vizuri. Washirika wa, wa Ukraine wa Ulaya wanatazamia ishara yoyote ya kuboreka au kudidimia kwa uhusiano baina ya Kiev na Washington ambayo imesitisha sera za Marekani kuhusiana na vita na kuiwekea shinikizo Ukraine. Hususan, Marekani imesitisha msaada wa kijeshi na kusitisha kuipa Ukraine taarifa za kijasusi. Na waziri mkuu wa Uingereza Kaya Shtama alimwambia rais Trump Jumatatu kuwa anatumai hatua hizo zitarejeshwa baada ya mazungumzo. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA hapa mjini Washington. Mamia kadhaa ya waandamanaji wanafunzi wamezuia jengo la kituo cha televisheni cha umma cha Serbia mjini Belgrade, wakati mvutano ukiongezeka katika nchi hiyo ya Balkan, siku chache kabla mkutano mkubwa uliopangwa kufanyika mwishoni mwa wiki na kusemekana kuwa mwisho wa maandamano ya kuipinga serikali. Wanajeshi hao kwanza walizuia jengo la televisheni katikati mwa Belgrade, mji mkuu wa Serbia Jumatatu jioni na mamia kadhaa walikusanyika tena Jumanne baada ya kutangaza kwamba vizuizi vyao vitadumu kwa angalau saa ishirini na mbili. Kizuizi kama hicho kilipangwa katika mji wa pili wa ukubwa nchini humo wa Novi Sad. Wanamgambo waliishambulia treni ya abiria ya nchi kavu leo Jumanne katika jimbo la Balochistan kusini magharibi mwa Pakistan na kuwashikilia mateka watu wengi, maafisa wanasema. Jafar Express ilikuwa ikisafiri kaskazini kutoka Quetta, mji mkuu wa jimbo la Balochistan, hadi Peshawar, mji mkuu wa jimbo la Khyber Pakhtunkhwa, wakati ilipoteketea kwa moto saa chache baada ya kuondoka. Treni hiyo ilikuwa imebeba abiria mia nne na hamsini wakiwemo maafisa wa usalama. Ikinukuu vyanzo vya usalama, shirika la utangazaji la serikali PTV liliripoti kuwa wanamgambo walikuwa wakiwashikilia abiria mateka katika treni hiyo ambayo ilikuwa imekwama ndani ya handaki. Operesheni inaendelea ya kusafisha neno kusafisha eneo The Baloch Liberation Army au BLA lilidai kuhusika na shambulizi hilo. Katika taarifa kwa vyombo vya habari, kundi hilo la wanamgambo lililopigwa marufuku limesema limelipua njia na kuwashikilia abiria mateka. Kamati inayofuata ukweli nchini Siria ambayo inachunguza mauaji ya kidini wakati wa mapambano kati ya jeshi na wafuasi wa Bashar al Assad imesema leo Jumanne kwamba hakuna mtu yeyote aliye juu ya sheria na itaomba kibali cha kukamatwa kwa kushtakiwa kwa wahusika wowote. Shinikizo linaongezeka kwa serikali ya Siria inayoongozwa na Waislamu kufanya uchunguzi baada ya ripoti za mashahidi na taasisi inayofuatilia vita kuhusu mauaji ya mamia ya raia katika vijiji ambako idadi kubwa ya watu ni wanachama wa kundi la Alawit la rais aliyeondolewa madarakani. Hakuna mtu aliye juu ya sheria. Kamati itapeleka matokeo yote kwa chombo kilichoundwa kwa ajili hiyo, rais na mahakama. Msemaji wa hiyo Yasir Farhan alisema katika mkutano na waandishi wa habari, kamati hiyo ilikuwa ikiandaa orodha ya mashahidi kwa mahojiano na waliohusika na itawapeleka washukiwa wowote wenye ushahidi wa kutosha dhidi yao kwa mahakamani. Farhan aliongeza, wanamgambo walishambulia treni ya abiria ya nchi kavu hii leo Jumanne katika jimbo la Baluchistan kusini magharibi mwa Pakistan na kuwashikilia mateka watu wengi. Mwisho wa habari za dunia kutoka hapa Washington. Msomaji wako nilikuwa mimi Mkamiti Kibayasi. Unasikiliza Sauti ya America, VOA kutoka Washington DC, Marekani. Mimi ni Kenneth Bwire. Matangazo haya pia yanasikika kupitia redio washirika kote Afrika Mashariki na Kati, ikiwemo Redio Jambo ya Isiro DRC, Redio Free Africa na Sahara Redio Tanzania, Redio Kamwinge na Voice of Muhabara Uganda, Redio Citizen nchini Kenya na washirika wetu, pamoja na kwenye mtandao wetu wa VOA Swahili.com. Uganda imepeleka kikosi maalum cha jeshi lake katika mji mkuu wa Juba, Sudani kusini ili kuhakikisha usalama. Kikosi hicho kimepelekwa wakati kuna mvutano kati ya rais wa Sudani kusini Salva Kiir na makamu wake Riek Machar unaotishia kuzuka tena vita vya wenyewe kwa wenyewe. Abdu Shakur Abud anaripoti kamili. Msemaji wa jeshi la Uganda Jenerali Felix Kulaije amesema wanajeshi wa Uganda wamepelekwa kufuatia ombi la serikali ya Juba. Ni hivyo hivyo. Alafu kingine inafaa ikumbukwe kwamba wakati makubaliano ya amani aliwekwa garante kwa kimombo wa amani ya kusini mwa Sudan ni Rais Yoweri Museveni, ikiokaibu ikitokea tishio la kuharibu haya amani, anapashwa kusaidia huo mkataba wa kuendelea au kubaki au kutoa hoja. Mvutano umeongezeka katika siku za hivi karibuni huko Sudan Kusini, taifa lenye utajiri wa mafuta tangu serikali ya rais Salva Kiir kuwakamata mawaziri wawili na maafisa kadhaa waandamizi wa jeshi, washirika wa karibu wa makamu rais wa kwanza Riek Machar. Mmoja kati ya mawaziri hao, hata hivyo, ameachiliwa Kukamatwa kwa maafisa hao wa Juba na mapambano katika mji wa kaskazini wa Nasir yanaonekana kama yataweza kuhatarisha makubaliano ya amani ya mwaka 2018 ambayo yalimaliza vita vya miaka mitano vya wenyewe kwa wenyewe kati ya wapiganaji wa Kir na Machar ambapo inakadiriwa watu laki nne waliuawa. Mkuu wa jeshi la Uganda, Mhozi Kanyurubaga, amesema kwenye ukurasa wake wa X jana usiku kwamba siku mbili zilizopita kikosi maalum cha jeshi kiliingia Juba ili kudumisha usalama. Kulaije kwa upande wake, anasema hali hiyo ya wasiwasi ndiyo ilisababisha serikali ya Kampala kuchukua hatua hiyo. Ni hivyo ni hivyo, hali inayotisha amani imezuka na sio lazima tusubiri kwamba uh amana akmujika kabisa, ndio tusaidie wenzetu. Na je, kuna muda gani itabaki kule au mpaka amani idumu? Na je, kuna juhudi za kuleta mazungumzo kati ya pande zote zinahusika? Kawaida ni kwamba wanajeshi wakiwa wametumwa wa wa kama hapo, nia ni kuhakikisha kwamba kuna hali inayosababisha mazungumzo, yani ikiwa silaha zimelia Sio rahisi tena kusikia kupata wa, uh, watu wamekaa chini wazungumzia amani. Wafuasi wa rais Kir wanawatuhumu wapiganaji wa Machar kwa kusababisha ghasia katika eneo hilo la kaskazini kwa kutumia wanamgambo wanaofahamika kama White Army, vijana wanaotokana na kabila la makamu rais la Nuer. Mvutano huo umezusha wasiwasi pia katika jumuiya ya kimataifa ambapo mwakilishi wa haki za binadamu wa Umoja Mataifa nchini Sudan ametoa onyo kwamba nchi hiyo inashuhudia ghasia za kushtusha zinazotishia kuvuruga maendeleo yaliyopatikana kwa miaka kadhaa sasa. Nalo kundi la kimataifa la kubaliana na migogoro ICG limeonya kwamba Sudan Kusini inatekeleza Sudan Kusini inateleza kwa haraka kuelekea katika vita kamili. Hii ni Sauti Amerika, VOA. Waziri wa biashara wa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo Julian Paluku amekutana na wabunge wa Ulaya mjini Kinshasa kwa ajili ya kujadiliana kuhusu maswala ya madini nchini humo. Miongoni mwa mambo yanayozungumziwa ni kuhusu kuweka sera na sheria mpya kusimamia biashara ya madini ya Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo. Kwa muda mrefu, DRC imekuwa ikitaabika kudhibiti usimamizi wa sekta yake ya madini. Mwenzangu Mary Mgawa amezungumza na waziri wa madini wa DRC Julian Paluku kujua kuhusu mkutano huo na juhudi wanazofanya kusimamia sekta ya madini. Ndiyo tunawaza kama itakuwa mmoja wa suluhisho kwa mambo ambayo inapitia katika mashariki mwa Kongo, kwa sababu unajua kuna mkataba ambao mmoja wa Ulaya imeweza kusaini na Rwanda kusema itachukua madini kutoka Rwanda kuingia Ulaya ijapokuwa ulimwengu mzima unajua ya kwamba Rwanda haina yale madini madini iko yu, katika mtaa wa Masisi uh, sanaita Rubaya, tuna madini karibu asilimia sitini ya madini ya ulimwengu mzima. Ndiyo maana serikali ya Congo inaomba madini yote kutoka Rwanda italikane kama madini ya umangaji wa damu, kwa sababu ni huu mpango ambao utasaidia kuweza kutia nukta kwa vita ambavyo vinafanyika katika mashariki ya Congo. Na je, udhibiti huu ama utekelezaji wake utafanywa na nani? DRC ama mataifa ya Ulaya? Mimi nawaza, uhusiano tunao na mataifa yote ulimwenguni, ndio utasaidia kwa kuweza kutekeleza hayo mambo. Unajua, ni mara ya kwanza tangu miaka thelathini sasa, Rwanda kutambulikana kama inafanya mauaji ya unya katika mashariki ya Kongo, sijaona miaka thelathini uh, iliyopita ulimwengu mzima kushtumu Rwanda, iwe Marekani iwe Ubelgiji iwe Ufaransa iwe Ujerumani iwe eh, sijue nchi fulg... kadhaa. Leo wote wameamua kuweza kutaja Rwanda kama mojawapo ambayo inaleta machafuko mashariki mwa Kongo, na hiyo kwetu ni kitu muhimu sana. Katika mazungumzo yenu na wabunge wa Ulaya, kuna jambo gani kubwa ambalo mmelizungumzia ama makubaliano mliofikia kuhusiana na masuala ya madini? Mazungumzo hayo imehusu hasa madini. Unajua ni wa ni umoja wa Ulaya kupitia kamisheni yao ndio imeweza kusaini mkataba na Rwanda, na mazungumzo yetu na wanabunge ilikuwa ni kupendekeza tu wafai juu chini ili mkataba huo uweze ukavunjwa, kwa sababu haiwezi ikatambulikana umoja wa Ulaya, ambao wanafanya juu chini ili demokrasia na e, e, uongozi bora huwe katika Afrika, wao tena ni wale wale ambao wanasapoti mtu ambaye anafanya vitu kama hivi. Ndio maana tumepitia njia wana, ya wanabunge ili kupitia wao tukuwe na uhakika ya kwamba mkataba huo utavunjwa. Alafu Rwanda ikose pesa. Unajua, kama madini kutoka Rwanda hainunuliwe tena ulimwenguni, Rwanda haitapata pesa, kwa sababu katika bajeti yake bajeti yake Rwanda ina karibu miliari moja, bilioni moja mia mbili ya dola za Kiamerika ambayo inatoa kwa uh, ununuaji wa madini kutoka mashariki mwa Kongo. Kwa hiyo kama tunatia nukta kwa mkataba huo, yani bajeti ya Rwanda itakosa pesa zaidi ya bilioni moja. Ni Julian Paluku, waziri wa madini wa DRC. Kampuni za ulinzi za Ulaya zinajipanga kunufaika na uwekezaji wa Umoja wa Ulaya katika kutengeneza silaha, wakati huo wanapokabiliana na muhimili wa Marekani kwa usalama wa Ulaya dhidi chini ya utawala wa rais wa Marekani Donald Trump lakini mpango wa Rearm Europe wenye thamani ya dola bilioni 860 unakabiliwa na upinzani kutoka kwa nchi wanachama, uh, Hungary na Slovakia. Idi Ligongo anasoma ripoti ya mwandishi wetu wa London, Henry Ridgwell. Hisa kadhaa za ulinzi za Ulaya zimeandikisha faida kubwa katika wiki za karibuni, zikiondoa wasiwasi wa jumla katika masoko ya kimataifa juu ya vita vinavyowezekana vya kibiashara. Ulaya inashinikiza kuimarisha ulinzi wake baada ya Washington kuashiria kuwa usalama wa Ulaya hautapewa kipaumbele tena. Soko la hisa pia limegundua kwamba Ulaya iko peke yake zaidi na inapaswa kujilinda ipasavyo na kwamba Marekani imechukua kiti cha nyuma kama mshirika wa kuaminika. Rais wa Marekani Donald Trump kwa muda mrefu amekuwa akitoa mwito kwa Ulaya kugharamia zaidi ulinzi wake, akisema kuwa Washington haipaswi tena kulipia hilo. Walipokutana mjini Brussels Alhamisi, viongozi wa Umoja wa Ulaya pamoja na rais wa Ukraine Volodymyr Zelensky walijadiliana kuhusu mpango wa riam Ulaya wa dola bilioni 860 unaofadhiliwa na dhamana za EU na kulegeza sheria za kukopa na matumizi. Pesa sio suala dogo kuliko suluhisho. Tuliona baada ya Covid kwamba Ulaya na EU ziliweza kukusanya mamia ya mabilioni ya euro. Mataifa binafsi pia yanaongeza matumizi ya ulinzi. Friedrich Merz, anayetarajia kuwa kansela wa Ujerumani, aliahidi kulegeza sheria kali za taifa za kukopa. Nataka niwe muwazi sana hapa, chochote kitakachohitajika lazima pia kiende kwa ajili ya ulinzi wetu, sasa kwa kuzingatia vitisho vya uhuru wetu na amani katika bara letu. Uamuzi wa utawala wa rais Donald Trump wa kusitisha misaada ya kijeshi kwa Ukraine na kuzuia matumizi ya baadhi ya silaha zilizotengenezwa Marekani umesisitiza nia ya Ulaya ya kujenga uwezo wake wenyewe. Viongozi wa Ulaya pia wameahidi kuendelea kuiunga mkono Ukraine. Lakini je, Ulaya inaweza kujiimarisha tena na kuendelea kuisambaza Ukrain build... haujengi viwanda vya ulinzi mara moja. Hili si jambo litakayojidhihirisha ghafla, na hakika haitakuwa na athari ya moja kwa moja kwenye vita vya Ukrain. Siyo Ulaya inayorafiki. Hungary na Slovakia zimepinga kuendelea kuiunga mkono Ukrain. Nje ya mkutano wa EU waandamanaji waliitaka Ulaya kushikilia dola bilioni 200 za mali za Rusia zinazohifadhiwa katika benki za Ulaya na kutumia pesa hizo kuilinda Ukraine. Endelea kusikiliza sauti ya Amerika, VOA. Kumbuka msikilizaji, itakapotimia saa tatu kamili usiku huu utasikiliza kipindi cha kwa undani. Hii leo nahodha wako ni mwenzangu BMJ Mridhi, na miongoni mwa maswala anayoangazia ni mazungumzo ya kutafuta amani kumaliza vita vya Ukrain ambao wanafanyika Jeda, Saudi Arabia. Hii leo mazungumzo yamekuwa kati ya viongozi wa Ukrain na viongozi wa Marekani, wakiongoza na mwana diplomasia mkuu Marco Rubio. Basi endelea kusikiliza Sauti ya Amerika. Tusikilize sasa makala ya wanawake cha dunia ya wanawake tunaelekea huko nchini Uganda ambapo hivi karibuni walisherehekea siku ya kimataifa ya wanawake duniani. Na mwandishi wetu wa Kampala Sada Mumbale anaangazia wanawake wenye ulemavu wa ngozi yani, albino nchini humo na jinsi wanavyoendelea kukabiliwa na changamoto za unyanyapaa, ubaguzi na ukatili wa kijinsia. Wengi wao wamesema wanatengwa na jamii na sasa wanakabiliwa na upatikanaji mdogo wa huduma za afya na elimu. Sara Tibakarese, mama wa watoto wawili kutoka wilaya ya Luka, ambaye amekuwa akiishi na ualbino ni mmoja wa wanawake wanaoishi katika mazingira magumu, ambaye amekumbana na kila aina ya unyanyapaa. Sara anasimulia ubaguzi aliokumbana nao wakati akitafuta ajira huku waajiri wengi wakikataa kumpa ajira kutokana na ulemavu wake wa ngozi. Baadhi ya watu wananiangalia ni kama mimi siyo mtu. Licha ya kwamba tuna ulemavu wa ngozi, lakini sisi ni watu. Viungo vyetu ni vile vile kama vyenu. Lakini baadhi ya waajiri wanafikiri kwamba hatuna uwezo. Hivyo maisha yamekuwa magumu sana kwetu kupata ajira. We can't, we can't even touch on her. Rosette Birunje ni mwathiriwa mwingine. Mama huyo ana watoto wanne, aliwachwa na mumewe na kutimuliwa na mama mkwe. Anasimulia hali yake ngumu na uchungu wa kulazimishwa kutoka kwenye ndoa yake kwa sababu yeye na watoto wake ni albino atwaila dale banganga wanchijanya nenkoma oko newaka nentula kokewa. mama nilikuwa nimevumilia mateso na mahangaiko ya mama mkwe kwa muda muda ulifika hadi ikanilazimisha kuondoka na kurejea kwetu. Ila mume wangu alikuwa ananipenda yeye, alikuwa anakuja hadi nyumbani na kumwomba mama yangu mzazi kwamba nirejee kwake, lakini kwa sababu ya watu wake, muda ulifika akapotea, na hadi sasa sijui alipo. chavamu mwamiwevamtwalila dala walajesimani. Watu wengi wanaoishi na ualbino nchini Uganda wanaishi wakihofia maisha yao kutokana na imani potofu za kishirikina zenye imani kwamba viungo vya watu wenye ualbino vina nguvu zisizo za kawaida na vinaweza kuleta utajiri. Ili kukabiliana na dhulma hizi, Uganda ilipitisha sheria ya watu wenye ulemavu ya mwaka 2020, yenye lengo la kulinda haki za watu wenye ulemavu wa ngozi. Sheria hiyo inahakikisha upatikanaji wa huduma za afya, elimu na ulinzi dhidi ya ubaguzi na unyanyapaa kwa watu wenye ualbino. Peace Mutuzo ni waziri wa jinsia na maendeleo ya jamii. Over the years, they have made commendable progress. Kama serikali lazima tuwe na juhudi za makusudi katika kuwawezesha wanawake sio tu wenye ulemavu pekee lakini wanawake wote wanapaswa kuhusishwa katika ujenzi wa taifa. Licha ya juhudi hizi, wanawake wengi na watoto wenye ualbino nchini Uganda wanaendelea kupitia unyanyapaa kimya kimya. Sada Mubale, Sauti Amerika, Kampala. Ungana nami Sunday Shomari katika jukwaa la vijana hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, tukikuletea mambo mbalimbali mbali ya vijana, burudani Michezo, starehe, siasa na mengine mengi ni kila Jumatano kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika VOA. Maafisa wa Urusi wamesema mashambulizi ya Ukraini yaliyohusisha zaidi ya ndege tisini zisizokuwa na rubani yamesababisha vifo vya watu wawili na kuwajeruhi wengine kumi na wanane katika mkoa wa Moscow. Basi moja lilipinduka katika eneo la Johannesburg, karibu na uwanja mkuu wa ndege wa Afrika Kusini mapema hii leo Jumanne na kuwa watu wasiopungua kumi na wawili, maafisa wa mji huo wamesema huku wengine kadhaa wamejeruhiwa. Basi hilo lilikuwa limebeba zaidi ya watu hamsini waliokuwa wanakwenda kazini wakati lilipoanguka katika barabara yenye shughuli nyingi karibu na uwanja wa ndege wa kimataifa wa OR Tambo. Maafisa wameeleza watu wenye enyesi silaha waliivamia hoteli moja katika mji wa Beledweyne nchini Somalia hii leo Jumanne na kusababisha vifo vya watu wasiopungua watano na kusababisha kuendelea kuzingirwa, kulingana na mashahidi pamoja na mbunge wa Somalia. Katika mahojiano na VOA idhaa ya Kiswahili, mbunge wa serikali kuu Dahir Amir Jason alisema wazee wa eneo hilo na maafisa wa serikali walikuwa wakikutana katika hoteli hiyo iliyopo katikati mwa Somalia. Maafisa waandamizi wa Ukraine na Marekani wanakutana nchini Saudi Arabia hii leo Jumanne kwa mazungumzo yenye lengo la kujaribu kupata njia ya kumaliza vita na Russia, saa kadhaa baada ya wanajeshi wa Kiev kufanya mashambulizi makubwa ya kutumia ndege aina ya drone dhidi ya Moscow. Mwisho wa matangazo ya jioni kutoka Sauti ya Amerika, VOA. Mwelekezo wa matangazo amekuwa Aida Issa, msimamizi Abdu Shakur Abud. Hewani nimeshirikiana na Mkamiti Kibayasi. Mimi ni Kennes Bwire. Asante kwa kusikiliza VOA e. Basi ni ruhusu ni kutakie usiku mtulivu.