Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya America, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Karibu popote ulipo kwenye matangazo yetu ya alfajiri yanayoanza saa 11 za asubuhi, saa za Afrika ya Kati, na saa 12 asubuhi, saa za Afrika Mashariki. Jina langu Harrison Kamau na mimi naitwa Patrick Nduimana. Tunakukaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumatatu tarehe 9 Machi mwaka 2025, matangazo haya yanayosikika kupitia Kilimanjaro Reviver FM Moshi Tanzania, AFM Radio Dodoma, FM Manyara Babati Tanzania na KBC Radio Taifa Nairobi, kati ya nyingine. Tunapatikana pia kupitia mtandao wetu wa voaswahili.com. Karibuni kwenye habari zetu hivi leo. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Marco Rubio leo atatembelea Saudi Arabia, ikiwa hatua ya kurejesha amani mashariki ya kati. Je, wachambuzi wanasemaje kuhusu ziara hiyo? Mako Rubio akienda kwanza mkutano wake na mwanamfalme itakuwa ni kuona mahaji pa Saudi Arabia katika amani huko Gaza. Na katika taarifa nyingine, Israeli imetangaza kwamba imekata huduma ya umeme kule Gaza. Basi ni vidokezo tu vya baadhi ya yale tuliyokuandalia hivi leo, lakini kwanza tupate habari za kimataifa zikisomwa na Patrick Nduimano. Mapigano kati ya waasi wa M23 na wanamgambo wanaiunga mkono serikali yaliendelea Jumapili katika mji wa Nyabiondo unaopatikana umbali wa kilomita 100 kaskazini mwa Goma. Wakazi wamesema mapigano hayo yametokea siku chache baada ya shambulizi karibu na mji huo kuuwa raia wengi, kulingana na Umoja wa Mataifa na shirika moja lisilo la kiserikali. M23 wameuteka mji wa Nyabiondo tangu saa tano mchana baada ya mapigano Kipanda Biriri, afisa katika utawala wa eneo hilo, ambaye amekimbia mapigano hayo aliliambia shirika la habari la Reuters. Mapigano hayo yanafuatia mapigano ya wiki iliyopita kati ya wasi wa M23 na wanamgambo wanaoshirikiana na serikali ya Kongo katika kijiji cha Tambi kilichoko umbali wa kilomita 18 kaskazini mashariki mwa mji wa Masisi na kugeuka mabaya usiku wa tarehe tano Machi na kusababisha vifo vya raia wengi kulingana na mkuu wa shirika moja lisilo la kiserikali taarifa ya ndani ya Umoja wa Mataifa ambayo Reuters imeiona Jumapili imesema kwamba kati ya raia kumi na watatu na arobaini waliuawa katika shambulizi hilo. Chad imemkamata mwandishi wa habari ikimtuhumu kutafsiri nyaraka za lugha ya Kirasia zenye maelezo kuhusu operesheni zilizofanywa na mamluki wa Russia nchini Mali, mwajiri wake aliambia shirika la habari la AFP Jumapili kesi hiyo inahusishwa na ile ya mwandishi wa habari wa redio ya Ufaransa RFI, Olivier Monoji, aliyetiwa mbaroni na polisi katika mji mkuu Njamena tangu siku ya Jumatano. Mahamat Saleh Alishen, mwanahabari wa kituo cha televisheni ya taifa, alikamatwa pamoja na mwenzake Olivier, afisa katika televisheni Telechat ameiambia AFP. Mwenyekiti wa chama cha waandishi wa habari nchini humo amethibitisha kukamatwa kwa mwanahabari huyo. Bilionia na mshauri wa White House Elon Musk Jumapili aliapa kuendelea kutoa huduma ya internet ya mtandao wake wa satellite wa Starlink kwa Ukraine baada ya majibizano makali mtandaoni na waziri wa mambo ya nje wa Poland. Marekani ilisitisha kwa muda misaada ya kijeshi kwa Ukraine na kushirikiana taarifa za kijasusi na nchi hiyo baada ya mkutano wa Februari 28 uliogeuka malumbano makali kati ya rais Donald Trump na mwenzake wa Ukraine Volodymyr Zelensky. Hali hiyo ilizua hofu kwamba Elon Musk, mshirika wa karibu wa Trump, anaweza kufunga huduma ya mawasiliano ya kampuni yake ya Star ya Starlink kwa Ukraine, mtandao ambao unatumiwa sana na wanajeshi wa Ukraine ambao wako kwenye uwanja wa vita. Jumapili, baada ya majibizano makali kwenye mtandao wake wa kijamii wa X na waziri wa mambo ya nje wa Poland Radoslav Sikorski, ambayo alipelekea waziri wa mambo ya nje wa Marekani Marco Rubio kuingilia kati, Musk aliahidi kwamba jambo hilo halitatokea. Kusema ukweli, licha ya kutokubaliana sana na sera ya Ukraine Starlink haitofunga kamwe mtandao wake wa mawasiliano, Musk aliandika. Kiongozi wa kanisa Katoliki Papa Francis ambaye anaendelea afya yake, ambaye anaendelea kuimarika, anaendelea kupokea matibabu kutokana na homa ya mapafu. Jumapili aliwashukuru madaktari pamoja na wahudumu wa afya, ingawa akuweza kuongoza ibada ya Angelus kwa mara ya nne mfululizo. Harrison Kamau anasimulia zaidi. Papa Francis mwenye umri wa miaka 88 na ambaye amelazwa kwenye hospitali ya Gemelli mjini Vatican tangu Februari 14 alituma maombi yake ya Angeles ya kwa njia ya maandishi akisema kwamba anashukuru wote ambao hujitolea kusaidia wengine, wakati akisifu umoja wao pamoja na moyo wa huruma. Mimi mwenyewe hufikiria kuhusu utoaji wa huduma na huruma, na hasa kutoka kwa madaktari na wahudumu wa afya ambao nawashukuru kwa moyo wangu wote. Tunahitaji muujiza huo wa huruma ili waandamane na watu wanaotaabika wakati ukiwapunguzia uchungu wanaopitia, papa alisema kupitia maandishi yaliyochapishwa na Vatican. Kiongozi huyo wa zaidi ya waumini bilioni 1.4 wa kikatoliki kote duniani aliwahi kulazwa kwenye hospitali hiyo ya Jemeli hapo awali wakati alipofanyiwa upasuaji wa utumbo mwaka 2021, pamoja na upasuaji wa hania mwaka 2023. Kulazwa kwa wakati huu hata hivyo, kumekuwa na changamoto kadhaa, wakati akishuhudia matatizo ya kupumua na kuzua wasiwasi wasi kwamba kupona kwake huenda kukachukua muda mrefu, hali ambayo huenda ikapelekea kujiuzulu kwake. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha kutoka studio za Sauti ya Amerika, Washington DC. Israeli Jumapili ilitangaza kwamba imekata huduma ya umeme kwa Gaza. Matokeo ya hatua hiyo hayakueleweka haraka, lakini eneo la Gaza linapata umeme kutoka Israel ili kuzalisha maji ya kunywa. Hamas imeitaja hatua hiyo kama sehemu ya sera ya Israeli ya kusababisha njaa. Wiki iliyopita, Israeli ilifunga usafirishaji wa bidhaa kwa wapalestina zaidi ya milioni mbili, ikikumbusha hatua kali ilizochukua siku za mwanzo wa vita vyake dhidi ya Hamas. Inaishinikiza Hamas kukubali kuongeza muda wa utekelezaji wa sitisho la mapigano katika awamu ya kwanza. Awamu hiyo ilimalizika mwishoni mwa juma lililopita. Israeli inaitaka Hamas iwaachilie nusu ya mateka wanaobaki ili kufanikisha mazungumzo ya sitisho la mapigano la kudumu. Hamas badala yake inataka kuanza mazungumzo juu ya awamu ya pili ngumu sana ya kusitisha mapigano ambayo ingepelekea kuachiliwa kwa mateka wanaosalia huko Gaza, kuondolewa kwa wanajeshi wa Israel, na amani ya kudumu. Inaaminika kuwa Hamas bado inashikilia mateka 24 walio hai na miili ya watu wengine 35, na maafisa wa utawala wa rais wa Marekani Donald Trump wamemkamata mwanafunzi raia wa Palestina aliyehitimu ambaye alihusika sana katika maandamano wa ya Wapalestina ya mwaka jana katika chuo kikuu cha Columbia cha New York. Chama cha wanafunzi kilisema Jumapili. Mwanafunzi huyo Mahmud Khalil alikamatwa Jumamosi na maafisa wa wizara ya Marekani ya usalama wa ndani kwenye makazi ya chuo kikuu. Chama cha wanafunzi wa chuo kikuu cha Columbia kilisema katika taarifa, kushikiliwa kwa Khalil inaonekana kama mojawapo ya juhudi za kwanza za Rais Trump kutimiza ahadi yake ya kutaka kuwafurusha baadhi ya wanafunzi wa kigeni waliohusika katika vuguvugu -vugu la maandamano ya kuiunga mkono Palestina. Shambulizi la Hamas la Oktoba 7 mwaka 2023 dhidi ya Israel na shambulizi lililofuata la, la Israel huko Gaza lilichochea miezi kadhaa ya maandamano ya Wapalestina katika vyuo vikuu vya Marekani. Carney ambaye hivi karibuni atakuwa waziri mkuu mpya wa Canada ni gavana wa zamani wa benki kuu ya Canada na ile ya Uingereza na ambaye anafahamika kwa utatuzi wa mizozo atakabiliwa na kibarua kigumu cha kuiongoza Canada chini ya ushuru wa ziada uliowekwa na Rais Donald Trump. Chama cha Waliberali kimemtangaza Kani kama mrithi wa Trudeau Jumapili, baada ya wanachama kumpigia kura katika uchaguzi wenye ushindani mkali. Trudeau alijiuzulu mwezi Januari kufuatia umaarufu katika utendaji kazi wake kushuka sana baada ya karibu mwongo mmoja akiwa madarakani. Kani mwenye umri wa miaka 59 sio mwanasiasa na hajawahi kuwa na wadhifa wowote serikalini, jambo ambalo kwa, kwa, kwa kawaida lingemwondoa kwenye kinyang'anyiro nchini Kanada. Lakini kujitenga kwake na Trudeau na wasifu wake kama mfanyakazi wa benki wa muda mrefu kulimsaidia, na Kani amedai ya kuwa yeye ndiye mtu pekee aliye tayari kumdhibiti Trump. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Baada ya habari hizo za dunia, naye Patrick Ndwimana sasa tuanze kuangalia taarifa tofauti. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Marco Rubio anawasili Jeda, Saudi Arabia hivi hivileo, kwa mazungumzo kati ya Marekani na Ukrain, huku Rais Donald Trump akishinikiza kumalizika haraka kwa vita vya Rusia na Ukrain. Akiwa Jeda, Rubio atakutana na mwanamfalme wa Saudi Arabia Mohammed bin Salman al Saud, huku rais wa Ukrain Volodymyr Zelenski pia akifanya hivyo. Basi Idi Ligongo amezungumza na Profesa Fulbert na Mwamba, akamuuliza kwanza, mkutano huu una maana gani? Mazungumzo ni kuwa kulikuwa na sintofahamu pale kati ya Marekani na Ukraine, ambako Marekani ilisimamisha usaidizi wa zana kwa Ukraine, wakasimamisha usaidizi wa picha za satellite zinazoonyesha penye majeshi ya Urusi yapo. Uh, wakasimamisha pia fedha. Kwa hivyo hii ni njia ya kujaribu kurudisha maelewano kati ya Marekani na Ukraine. Tunajua mkutano huu unafanyika nchini Saudi Arabia. Hali kadhalika, kwa mujibu wa ripoti ambazo zipo, Rais Zelenski anatarajia kukutana na mwana mfalme, lakini vilevile ni Marco Rubio atakutana naye Saudi Arabia inaangukia wapi, ama umuhimu wake uko wapi katika mkutano kama huu wa kipindi hiki? Saudi Arabia imekuwa ndio kama mahali pa kukutana ambapo hapana mzozo, ni kusema kuwa ndio, Saudi Arabia si mfadhili, lakini ni kama wanawakaribisha na kuwapea mahali pa kukutana. Marco Rubio akienda kwanza mkutano wake na mwanamfalme, itakuwa ni kuona mahali pa Saudi Arabia katika amani huko Gaza. Kwa hivyo mkutano wa Rubio na mwanamfalme ni tofauti. Zelenski naye anakutana na mwanamfalme pia Jumatatu hiyo, lakini siyo mkutano mmoja. Kwa hivyo mkutano wa Rubio na Zelenski ni tofauti na mkutano wa Zelenski na mwanamfalme na ni tofauti. inatoa picha gani kwa rais Zelenski hivi sasa kukutana na waziri wa mambo ya nje na si rais wa Marekani, hasa baada ya ule mkutano wa White House kuvurugika? Hiyo ni kawaida kidiplomasia, kwa una kukutana na rais kwanza, halafu Marekani huyu waziri wa mambo ya nje huwa ni wadhifa wenye nguvu. Je, tutarajie mafanikio gani kutoka kwenye mkutano huo? Sasa, mafanikio ni vigumu sana kujua, sababu yenyewe Zelenski na Ukraine wanaangalia hali yao na vile, Mtanzania mwanahabari Mtanzania fulani alisema umaskini ni kitu kibaya jameni. Maanake sasa Zelenski na Ukraine mfadhili wao mkuu ni Marekani. Kwa siku za usoni Marekani inavyojitoa itabidi kuwa Uropa, lakini mambo hayawezi kugeuka hivi, sababu wenyewe wamesema wanavyoenda kwenye mkutano Urusi <laughs> imewakabidhi na mvua wa mabomu na fataki na vilipuzi. Kwa hivyo ni vigumu, upande wa Ukraine wanataka kwenda polepole. Kama watageuza, ni nani atakuwa mfadhili wao? Kwa hivyo hawataki kuikasirisha Marekani. Kwa hivyo ni kama utasema kuwa ni kama wanaomba msamaha kwa njia fulani, lakini njia yao ni kupoesha mambo mpaka waelewane, ndio waone ni, ni wapi wanaenda. Ni Profesa Fulbert Namwamba akizungumza na, na Sauti ya Amerika kutoka Salisbury, Maryland hapa Marekani. Uh, Patrick, unasikia hatua hiyo sasa ya Marco Rubio, waziri wa mambo ya nje, kule upande wa Saudi Arabia, ndio na wakiwa kule watakutana pia na Zelensky kuzungumzia vita vinavyoendelea, ndio uh, malaki Marekani hasa uh, rais Trump yeye anafanya juhudi zote zinazowezekana mm -hmm, ili kuweza kumaliza vita vya Ukraine. Sasa pale kuna shida, kwa sababu kila kunapofanyika mkutano Russia inasema hivi, Ukraine inasema hivi mm -hmm. labda watasema tena, mmependelea mnazungumza na Ukraine peke yake, ama labda wakati huu aseme labda masilahi yake amezingatiwa. <laughs> Eh, lakini katika mazungumzo ya kutafuta amani huwa mm, ndipo hali nakwaga ni hivyo, mm, eh, kunakuwa na hizo changamoto, lakini baadaye, eh, njia wa, ni mazungumzo, mazungumzo eh, kama watakuwa na nia ya kumaliza vita basi na iwe vinaweza vikamalizika <laughs> haya, basi tukiondoka huko Saudi Arabia, ni kwamba shirika la Umoja wa Mataifa la kuwahudumia wakimbizi UNHCR linasema mzozo unaoendelea mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo umepelekea wakimbizi zaidi ya elfu sitini kukimbilia nchi jirani ya Burundi, moja ya wimbi kubwa zaidi katika miongo kadhaa. Basi katika kambi moja iliyo kwenye uwanja wa michezo wa Rugombo, msongamano mkubwa sana wa wakimbizi unasemekana unaendelea kushuhudiwa huku mamlaka zikielezea wasiwasi wa mlipuko wa magonjwa kutokana na hali duni ya mazingira. Basi m Mreidhi anasimulia zaidi. Takriban watu elfu 45 waliokimbia makazi yao wanapewa hifadhi katika uwanja wa wazi uliojaa katika mji wa Rugombo, kilomita chache kutoka kwenye mpaka wa Burundi na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambapo jeshi la Kongo na waasi wa M23 wanapigana. Aline Ikarakamani, afisa wa UNHCR nchini Burundi, Rugombo. Tuko hapa katika uwanja wa Rugombo ambako maelfu ya familia za wakimbizi wamepata hifadhi baada ya kukimbia mzozo nchini Kongo hapa UNHCR pamoja na serikali zinaendelea na mchakato wa kuwasajili waliowasili, hasa watoto wasioandamana na walezi wao au waliotenganishwa, ili tuweze kuhamishia katika kambi ya wakimbizi ya Musenyi mkoani Rutana mbali na mpaka. Hali ya usafi ndani ya uwanja huo inasemekana kuwa duni, huku kukiwa tu na kati ya vyoo kumi na kumi na tano vya kutumiwa na maelfu ya watu kwa watu kama sikujua, Bisimura, hii si mara ya kwanza kujipata katika hali kama hii, tutawaza nini sasa? Vita ya kwanza ilikuwa ni ile ya mtevusi tena tulikimbiliaka hapa hapa, nilikuwaka tena hapa hapa ya pili tena na nikutanisha tena hapa hapa. Mnamo Februari ishirini na moja mwaka huu, UNHCR iliambia mkutano wa waandishi wa habari katika mji wa Geneva, Uswizi kwamba itajaribu kuwahamisha watu kutoka kwenye uwanja huo wa michezo. Bisimura anasema kutokana na mazingira yaliyopo kwenye uwanja huu wengi wao wako tayari kuhamia kwa kambi za wakimbizi zilizo mbali na mpaka kati ya Burundi na DRC. Nasikia wanasema tu, vatu tuko va mingi hapa sana, njo naviti vatubebe, vatupunguze, tuende tukale kule kumakambi. Wanasema mwenye anapenda ataenda, na mimi nikoma, wale vanapenda, nami nikuhamu tayari kwenda. Hata hivyo, kwa mujibu wa Umoja wa Mataifa, changamoto za kimkakati zinaendelea kuwa kikwazo katika juhudi za kuwahamisha wakimbizi hao. Inachukua kutoka saa 6 hadi 8 kuhamisha idadi kubwa ya watu hadi kwenye kambi ya wa wakimbizi ya Msenyi, kusini mwa Burundi. Kambi hiyo ambayo inaweza kutoa hifadhi kwa takriban watu elfu kumi kwa sasa ina asilimia 60 ya wakimbizi kulingana na UNHCR. Shirika hilo limetoa wito wa dharura kwa jumuiya ya kimataifa kutoa msaada wa dola milioni 44 kwa ajili ya kuokoa maisha, huku ikihofiwa kwamba takriban wakimbizi 1258 na huenda wakaingia nchini Burundi, Tanzania na Zambia It's Safi sana safi sana, darasa pale wakiwa na mboso wanasema looking for love. Kibao kweli kinateremka. Jamaa akazunguka Afrika Kusini, uh -huh, Afrika Magharibi, uh -huh, Afrika ya kati, hajapata uh -huh, mapenzi. Ameangaika kweli, anauliza ajui atoe wapi. Haya, basi tuendelee, sawa kabisa. Uh, tukiendelea, ripoti zaidi ni kwamba Uh, mjumbe wa rais wa Marekani Donald Trump anayeshughulikia suala la mateka wanaoshikiliwa na Hamas amesema kuwa mkutano wa hivi karibuni kati ya wawakilishi wa Marekani na kundi la kigaidi la Hamas ulikuwa wenye tija. Hilo limejiri wakati Israeli ikipanga kutuma wajumbe wake wiki hii ili kushauriana kuhusu mazungumzo ya sitisho la mapigano. Harison Kamau hapa unaisoma ripoti iliyoandaliwa na Arash Arabasadi, mwandishi wa habari wa VOA. Maelfu ya waandamanaji nchini Israel walikusanyika nje ya ofisi za wizara ya ulinzi ya Israel mjini Tel Aviv mwishoni mwa wiki ili kushinikiza kwamba serikali ifanye makubaliano ya kuachiliwa kwa mateka na kundi la Hamas. Wiki iliyopita hapa Washington, rais wa Marekani Donald Trump alithibitisha kwamba utawala wake kwa mara ya kwanza ulifanya mazungumzo ya moja kwa moja na kundi la Hamas, ikiwa kinyume na sera ya muda mrefu ya Marekani ya kutojadiliana na magaidi. Uh, discussions... tunafanya mazungumzo na Hamas, tunasaidia Israel kwenye mazungumzo hayo kwa kuwa tunazungumzia mateka wa Israel. Hatufanyi lolote kuhusu Hamas, hatutoi fedha Tayari mateka 59 wameachiliwa na hatukutoa chochote, hatukutoa chochote kabisa. Jumapili asubuhi, familia za mateka pamoja na waungaji mkono wao waliamka kutoka kwenye mahema nje ya ofisi za Wizara ya Ulinzi ya Israel mjini Tel Aviv. Ujumbe wao ulikuwa mmoja, kwamba hakuna kasi ya nyingine na Hamas na kwamba mkataba wa kuachiliwa kwa mateka ufanywe. Kuna watu kadhaa walioungana ili kushinikiza serikali isiende ndani ya Gaza tena. Malizeni vita hivi na mhakikishe kwamba mateka wote wamerejea nyumbani. Katika siku za karibuni, mpatanishi kutoka kwenye utawala wa Trump Adam Boler alikutana na Hamas ili kuzungumzia makubaliano ya kuachiliwa kwa mateka, akisema kuwa mkutano wao ulikuwa wenye tija. Nafikiri kuna mafanikio yatakayopatikana ndani ya wiki chache. Nitasema kwamba naamini kuna sababu za kutosha kuelekea makubaliano kati ya kile Hamas wanataka na kile watakachokubali pamoja na kile Israeli inataka na kukubali. Nafikiri kuna makubaliano kwamba wanaweza kuachilia kila mmoja na si Wamarekani pekee. Wakati hayo ya kijiri wa Palestina walio kwenye mji wa Khan Younis huko Gaza wanaripotiwa kukabiliwa na uhaba mkubwa wa misaada ya msingi ya kibinadamu. Israel ilizuia kabisa upelekaji wa misaada kuelekea mjini humo, ikiwemo chakula, mafuta na dawa hadi pale Hamas watakapoachilia mateka 59 wanaoendelea kushikiliwa Gaza. Watu hapa wanasema kwamba wanasubiri kwa saa nyingi kabla ya kupata mkate, kwa kuwa hakuna tena umeme wala kuni za kupikia. Israeli imesema kwamba inapanga kutuma wajumbe wake huko Katar Jumatatu, ili kufanya mazungumzo na wapatanishi wa Misri na wale wa Qatar. Leo kwenye jamii na maendeleo, tunaelekea mjini Bukavu, makaribi mwa Rwanda, kwenye mpaka wa taifa hilo na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo unaofahamika kama Petit Barian na kuzungumza na wafanyabiashara wadogo wadogo kuhusu kurejea tena kwa biashara kati ya pande zote mbili. Hii inakuja baada ya mji wa Goma kushuhudia vita kwa siku kadhaa vilivyosababisha hali ya maisha na biashara kwa ujumla kuadhirika. Edith Nibakwe ametembelea mji huo na kutuandalia ripoti ifuatayo. Miji hii miwili ambayo ni Jisenyi na Goma ni kitovu kikuu cha biashara kati ya nchi hizi mbili, Rwanda na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kuwepo kwa mpaka huu wa Petit Barrier kuna kunarahisisha usafirishaji wa bidhaa na watu na kuwawezesha kufanya biashara kati ya nchi hizi mbili. Tumetembelea mpaka huu na kupata fursa ya kuzungumza na baadhi ya wafanyabiashara wadogo wadogo wa vyakula, nguo na bidhaa nyingine kwa mjibu wa mamlaka za hapa, zaidi ya watu elfu kumi na tano huvuka mpaka huu kwa siku. Rais Asifa na Mkamana ya Sente ni wakaaji wa mji wa Goma na Rubavu wanaovuka mipaka kwa biashara ya vyakula. Wanasema wanashukuru kuwa amani imerejea na mpaka kufunguliwa hadi saa kumi na mbili jioni. Wanasema pia endapo amani ya kudumu itapatikana wakaaji wa miji hii wataendelea kunufaika na biashara kati ya nchi hizo mbili. Aidha, wafanyabiashara hawa wamegusia changamoto wanazokutana nazo, nazo ingawa mpaka umelejea kuanza kazi, mabange zinafungua frangazi kwa kuwa hakuna kazi hiyo. Mnaomba nini, serikali itusaidie. Sio, tunataka tu amani tumike tu, niki tutaendelea mbele. Mu access bank niko na franga, mbele sote tunapasha retire, hakuna ko taretire, hakuna franga za shati, mapaka kuna mtu wako kisha sasa ndio unapata franga, leo tuko napata za gani na mboko, kepata zero na shukuru Mungu, tunaomba tuko na wafungure mabake unauza kumi na zako zinakoa mbali na wakaji hawa. Pia kuna watu wenye ulemavu hawa hutumia basikeli za watu wenye ulemavu kubeba mizigo kwenye mpaka huu. Wanasema wakati wa vita vya Goma maisha yao yalikumbwa na changamoto nyingi kwa kukosa kazi, na kuomba vita vimalizike kabisa, ili kazi na maisha kati ya watu wa miji hii yaweze kuendelea. Aidha wanasema mpaka ulipofunguliwa umekuwa na masharti tofauti na ya kwanza, ikiwemo kukatazwa kubeba baadhi ya bidhaa walizokuwa wakibeba, inaleta changamoto kwenye kazi zao. kona uzuni kidogo kona shwe walemavu tulikuwa tunavukisha hizi mapombe njo zilikuwa natupatia murongo. Hasa wanakatala tusivukishe pombe, tusivukishe maziwa za inyange masimana, japo zile njo zilikuwa natupatia makuta za kuishi na watoto. Ndio maana kazi kabisa inatushinda sie walemavu, wangetusaidia warudishe tena kale ka muruma kapombe na inyange vitu e, vitakuwa. Sa yote haya yanajiri huku, Umoja wa Mataifa kilani vita hivyo, wengi katika miji hii ya mipakani wana matumaini ya kwamba pande zote husika katika vita hivyo zitasikiliza kilio chao na kutafuta amani ya kudumu ili waendelee na kazi zao kwenye mpaka huo wa Petit Barieri. Nikiripoti kutoka mjini Jisenyi wilayani Rubavu, magharibi mwa nchi ya Rwanda. Mimi ni Edith Niwakwe, VOA Kiswahili. Baada ya makala hiyo ya jamii na maendeleo ya wakimbizi walioko kule upande wa Burundi wakitokea mashariki mwa Congo. Sasa basi tupate muktasari wa habari. Mapigano kati ya waasi wa 23 na wanamgambo wanaoiunga mkono serikali ya Kongo yaliendelea Jumapili katika mji wa Nyabiondo unaopatikana umbali wa kilomita mia moja kaskazini mwa Goma. Mapigano hayo yametokea siku chache baada ya shambulizi karibu na mji huo kuua raia wengi, kulingana na Umoja wa Mataifa na shirika moja lisilo la kiserikali. Chad imemkamata mwandishi wa habari ikimtuhumu kutafsiri nyaraka za lugha ya Kirusia zenye maelezo kuhusu operesheni zilizofanywa na mamluki wa Rusia nchini Mali. Mwajiri wake ameliambia shirika la habari la AFP Jumapili. Kesi hiyo inahusishwa na ile ya mwandishi wa habari wa redio Ufaransa RFI Olivier Monoji, Aliyetiwa mbaroni na polisi katika mji mkuu Njamena tangu siku ya Jumatano. Na bilionea na mshauri wa White House Elon Musk Jumapili aliapa kuendelea kutoa huduma ya internet ya mtandao wake wa satellite wa Starlink kwa Ukraine baada ya majibizano makali mtandaoni na waziri wa mambo ya nje wa Poland. Hali hiyo, Marekani ilisitisha kwa muda misaada ya kijeshi kwa Ukraine na kushirikiana taarifa za kijasusi na nchi hiyo baada ya mkutano wa Februari 28 uliogeuka malumbano makali kati ya Rais Donald Trump na mwenzake wa Ukraine Volodymyr Zelensky. Hali hiyo ilizua hofu kwamba Elon Musk, mshirika wa karibu wa Trump, anaweza kufunga huduma ya mawasiliano ya kampuni yake ya Starlink kwa Ukraine. Israeli Jumapili ilitangaza kwamba imekata huduma ya umeme kwa Gaza. Matokeo ya hatua hiyo hayakueleweka haraka, lakini eneo la Gaza Inapata umeme kutoka Israel ili kuzalisha maji ya kunywa. Hamas imeitaja hatua hiyo kama sehemu ya, is, ya sera ya, ya Israel ya kusababisha njaa. Wiki iliyopita Israel ilifunga usafirishaji wa bidhaa kwa Wapalestina zaidi ya milioni mbili ikikumbusha hatua kali zilizochukua siku za mwanzo za vita vyake dhidi ya Hamas Na basi hapo ndipo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo ya kumekucha afrika kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo ya leo msimamizi bmj mureithi produser daddy balawe jina langu harrison kamau na hapa studioni tumeshirikiana naye patrick nduwimana kwa pamoja tukimtakia kila laheri