Hivi sasa ni saa saba kamili mchana kwa saa za hapa Washington. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Hizi ni habari za dunia. Msomaji wako ni mimi Mkamiti Kibayasi. Rais wa Marekani Donald Trump amesitisha misaada kwa Ukraine. White House imetangaza Jumatatu jioni Rais amekuwa wazi kwamba anazingatia amani, afisa wa ngazi ya juu wa utawala ameiambia VOA katika barua pepe. Afisa huyo hakutajwa jina, kama ilivyo kawaida wakati wa kuzungumza na waandishi wa habari. Anasema, tunahitaji washirika wetu waunge mkono lengo hilo pia tunaweka na kutathmini upya misaada yetu ili kuhakikisha kuwa inachangia suluhisho. Rais wa Ukraine Volodymyr Zelensky amesema katika hotuba yake ya usiku wa Jumatatu kwamba nchi yake inahitaji amani ya kweli na ya haki pamoja na hakikisho la usalama ili kuhakikisha Russia haitoi kitisho tena kwa Ukraine katika siku zijazo. Kulikuwa na ukosefu wa uhakika wa usalama kwa Ukraine miaka 11 iliyopita ambayo iliruhusu Rasia kuanza kwa uvamizi wa Kraimea na vita huko Donbas, Zelenski alieleza. Kisha kukosekana kwa uhakika wa usalama kuliruhusu Rasia kuanzisha uvamizi kamili, na hivi sasa, kwa sababu bado hakuna uhakikisho wa usalama, Russia ndio inaendelea na vita hivi. Norway itamrudisha mtu mmoja Rwanda kufuatia ombi la nchi hiyo ya Afrika Mashariki ili kufunguliwa kesi ya kuhusika na mauaji wakati wa mauaji ya kimbari mwaka 1994 nchini Rwanda. Polisi wa Norway walisema hii leo Jumanne. Mahakama ya wilaya ya Oslo iliamuru mwezi Septemba mwaka 2023 kwamba masharti ya kuondolewa yalikamilika. Mahakama ya juu ya Norway hapo Juni mosi mwaka jana ilithibitisha uamuzi huo baada ya mshtakiwa kukata rufaa dhidi ya uamuzi huo wa awali. Polisi wamesema katika taarifa hiyo, Wizara ya Sheria ya Norway iliamua Februari 14 kwamba mtu huyo alikamatwa katika nchi hiyo ya Skandinavia mwaka 2022 na anapaswa kupelekwa Rwanda. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa mjini Washington. Iran na Uturuki zimewarudisha nyumbani mabalozi wao katika nchi hizo mbili kwa majadiliano, maafisa wamesema hii leo Jumanne, baada ya waziri wa mambo ya nje wa Uturuki Hakan Fidan kukosea sera kukosoa sera ya Teheran ya kuunga mkono wanamgambo nchini Siria na kwingineko. Siku ya Jumatatu, mshauri mwandamizi wa waziri wa mambo ya nje wa Iran alikutana na balozi wa Uturuki mjini Teheran na kusisitiza haja ya kuepuka matamshi yasiyofaa na uchochezi usio wa kweli ambao unaweza kusababisha migogoro pamoja na mivutano katika uhusiano wa nchi mbili, kulingana na taarifa wizara ya mambo ya nje ya Iran. Afisa wa Iran Mahmudu Heidari pia alimwambia balozi wa Uturuki kwamba nchi za Kiislamu zinapaswa kuelekeza juhudi zao katika kukomesha uhalifu na uchokozi wa Israel katika maeneo ya Palestina na Siria. Uturuki ilijibu leo Jumanne kwamba kualika maafisa wa Iran kwa majadiliano. Maelfu ya watu walihamishwa kutoka mji mkuu wa Indonesia Jakarta leo Jumanne baada ya mafuriko kutokea katika mji huo, maafisa wamesema huku mvua kubwa ikitarajiwa kuendelea hadi wiki ijayo. Mvua kubwa iliyonyesha tangu Jumatatu imesababisha mafuriko ya hadi mita tatu kuzunguka katika mji wa Jakarta. Idara ya kukabiliana na majanga nchini humo imesema katika taarifa kwamba mafuriko yamefunga baadhi ya barabara na kuharibu zaidi ya nyumba elfu moja pamoja na magari. Mwisho wa habari za dunia kutoka hapa Washington. Msomaji wako nilikuwa mimi Mkamiti Kibayasi. Kwa undani, idadi isiyojulikana ya wanajeshi wa Uganda wameingia mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia Kongo ya Kongo, maswali yakiibuka kuhusu wanachofanya nchini Kongo. Tunaangazia pia mlipuko wa virusi vya Ebola nchini Uganda, Umoja wa Mataifa ukiwa umetangaza kutafuta msaada wa dharura kupambana na mlipuko huo baada ya Marekani kusitisha msaada kwa Uganda. Hujambo na karibu, mimi ni Kenneth Bwire nikiwa makao makuu ya Sauti ya Amerika VOA Washington DC Marekani. Idadi isiyojulikana ya wanajeshi wa Uganda wamevuka mpaka na kuingia Muhangi kaskazini mashariki mwa nchi jirani ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo katika operesheni ambayo imetajwa kuwa ya kupambana na kundi la wapiganaji la Codecom. Hii ni baada ya kundi hilo kudaiwa kuua watu 52 mwezi Februari katika sehemu ya Jugu, Ituri, ambapo walivamia vijiji vitatu kuua raia na kuchoma moto nyumba. Mashirika ya kijamii yaliripoti kwamba watu 52 waliuawa, nane kujeruhiwa, huku baadhi ya ripoti zikidai kwamba karibu watu 80 waliuawa. Katika ujumbe kadhaa kwenye mtandao wa X, mkuu wa jeshi la Uganda Jenerali Muhozi Kainerugaba alitangaza vita dhidi ya kundi la Codeco kabla ya wanajeshi wa Uganda kuingia DRC. Kainerugaba pia alitishia kuchukua kabisa usimamizi wa usalama wa sehemu yote ya mpaka na wa DRC na Uganda kutoka Lubero kuelekea sehemu za kaskazini. Kainerugaba alikutana na rais wa Rwanda Paul Kagame wikendi iliyopita na hakuna taarifa imetolewa kuhusu kilichojiri katika mkutano wao. Wiki iliyopita nilizungumza na msemaji wa jeshi la Uganda General Felix Kulaije, na hivi ndivyo mazungumzo yetu yalivyokuwa: tumezidisha upana wa operation kutokana na mahitaji ya kuokoa maisha ya binadamu kwenye mji wa Bunia kuna kikundi cha, cha, cha wajambazi ambao walikuwa wameamua kuua wananchi kutokana na kabila zao. Kwa hivyo tukakaa tuka, na wenzetu wa FARDC tukaamua tuingie muji Bunia tusimamisha hao mauaji. Ni kikundi gani? Je, ni ADF ama kiki ni kikundi kingine tofauti? Na hii operesheni inahusiana na, na ile ambayo mnafanya dhidi ya ADF ama hii ni operesheni tofauti? Operesheni ile ile. Uh, yaani ADF na hivyo vikundi vingine vimekuwa vinasumbua amani ya wananchi, so tumezidi kuendesha hiyo operation yenyewe. Mumetuma wanajeshi wangapi ndani ya DRC kwa ajili ya operation hiyo tu? Idadi unajua ni wangapi tuliyotuma? Wewe unajua ni wangapi Meja kula ije nauliza. Umesema umejua idadi tuliyotuma awali, unajua idadi hiyo yadi mliotoa awali ya kukabiliana na ADF kulingana na ile imeandikwa, ni okay. zaidi ya elfu moja okay. Je, okay. hawa sasa hivi mmetuma wanajeshi wangapi? Uliambiwa kwamba ni wangapi? Major General, saa hizi mmetuma wangapi? Sitakuambia idadi, yani hutaenda kuwalipa mshahara wala unzi yao, hakuna sababu ya kuambia idadi Mbona inakuja wakati huu ambapo mashariki mwa DRC kuna matatizo ya usalama, waasi wa M23 wanadaiwa Rwanda. Mbona wakati huu ndio umeonekana mwafaka UPDF ama Uganda itume wanajeshi zaidi ndani ya DRC, zaidi wengi umesema? Nimekuambia tulipanua upana wa operation ya awali. Umepanua operation ya kutuma wanajeshi, idadi nyingine ya wanajeshi, si wale waliokuwepo? Ndio, kama hujui jiografia ya DRC nimekuambia mji Bunia ni mji wa Ituri province. Ituri province ndio sehemu operesheni Shujaa inatendeka. Unajali maisha ya binadamu au hujali? Najali, lakini mbona wakati huu ndio? Sasa nikauliza, huoni kwamba eh, Uganda inakuwa inajiingiza katika migogoro zaidi, kuangaziwa zaidi? Nimekuambia kuna kundi lingine la wasi ndani ya DRC ambayo limekuwa limeua wananchi kikabila, mji wa Bunia utaishi pale muda gani? Hapo utauliza wenzetu ambao tunafanya nao wa FRDC, kuna mpango wowote wa kufanya mazungumzo na haya makundi, labda na ADF, kumaliza hivi vita, ama itakuwa ni silaha kwa silaha? Mazungumzo na ADF itakuwa inazungumza dhidi ya nini? Yani mimi sina programu yao, we unayo? Programu hiyo sina, lakini kumekuwepo na mwito wa hata serikali ya DRC kufanya mazungumzo na M23 na tatu, na mazungumzo na makundi mengine. ADF ni kundi la Uganda. Je, kama makamanda, kuna mpango wowote labda kufanya mazungumzo na ADF pia, vita kumalizika DRC? watu wamekuwa wanabawa pale Bunia, hamejasema chochote. Sasa hivi tumeenda kuwasaidia, umeanza kuuliza maswali ni msemaji wa jeshi la Uganda Felix Kulaije katika mahojiano niliyofanya wiki iliyopita. Nimejaribu kumtafuta kwa ufafanuzi zaidi, lakini simu yake haikupokelewa. Sasa kwenye laini ya simu kutoka Goma naungana na, na mwandishi wetu Osteri Malivika. Malivika, tuarifu mbona liwe ni jeshi la Uganda UPDF kuingia Ituri kupambana na kundi la waasi la CODECO na isiwe jeshi la serikali kwa sababu ni kwamba hata siku zilizopita uliona kwenye mtandao yake mkuu wa majeshi ya Uganda aliandika kwamba anatuma wanajeshi wake katika mji wa Bunya kupambana na makundi mbalimbali ya wapiganaji mkoani Ituri. Anasema kwamba kumetokea mauaji muda mrefu eh, Bunya na Ituri, ni lazima kuzima hayo mauaji ili wananchi wa hapo waweze kuishi usalama, na ikiwa jeshi la Uganda UPDF limekuja maeneo hayo wanasema kwamba ni kwa ajili ya ushirikiano kati ya Uganda na jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Lakini wakati ambapo tunazungumza sasa hivi ni kwamba kumekuwa wasiwasi kubwa kutokana na kwamba wanajeshi wa Uganda wamekuwa wengi kuliko wanajeshi wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo mkoani Ituri na kwenye mpaka katika eneo linaloitwa Mahagi. Eh, wanasema kwamba jeshi la Uganda f limekuja na silaha nzito nzito ikiwemo vifaru na wakajifungulia mpaka wenyewe wa yaani bila bila kuomba ruhusa kwa viongozi wa, wa mkoa wa Ituri. Na hiyo ndiyo ime, imeleta wasiwasi. Watu wakajiuliza, inakuwaje wanajeshi wa taifa lingine waje wa, wa, wa, wa, wajifungulie mpaka kuliko wawafunguliwa na na, na wakaazi wa nyumbani. Na wanajeshi sasa hivi wengi wako katika maeneo ya mahaji, na wengine wameweka kambi yao wa kubwa katika mji wa Bunia ambako wanasema kwamba wataanza kupambana na kundi la Kodeko kwa sababu wanashutumu Kodeko kuendesha kuhusika na mauaji na mashambulizi ya kambi za wakimbizi mkoani Ituri, ambao wengi ni la, la, la wa kabila la wa, Wahema ndio wamekuwa wa, katika hizi kambi ambazo wamekaa baada ya kuwa wanakimbia vijiji vyao ambao vimeshambuliwa kwa muda mrefu. Malivika. Wiki iliyopita nilizungumza na msemaji wa jeshi la Uganda, Meja Jenerali Felix Kulaije, kutaka kujua ni wanajeshi wangapi. Alikataa, hakuniambia idadi, idhadi. Nikamuuliza, je, ni wanajeshi zaidi wameingia, ama ni wanajeshi ambao walikuja kupambana na ADF? Akasema hawezi sema ni zaidi, na kusisitiza kwamba nikisema wanajeshi zaidi, mimi ndio nasema na niliokuwa nasema, akasema si za kweli. Nikamuuliza nana amempa ruhusa, ni wamekubaliana na serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo akasema ndio. Sasa unaposema kwamba viongozi wa Ituri hawana taarifa, wamejifungulia mpaka, aliyoyasema Felix Kulaije na yanayoendelea ni uongo, mimi kama mwandishi wa habari siwezi kama ni uongo ama ni ukweli, lakini mimi nazungumza na wakaazi ambao na wafanyakazi wa serikali kwenye mpaka eh, wanasema eh, kuna kikosi cha jeshi la Uganda UPDF walikuja wakafungua mpaka wenyewe wakiwa na silaha na magari yao ya kijeshi bila kuomba ruhusa kwa wananchi kwa, kwa, kwa zile eh, taasisi za serikali ambazo ziko kwenye mpaka. Na hiyo ndio ikazusha hali ya wasiwasi, kwa sababu walipeleka ripoti kwenye gavana wa mkoa kuambia kwamba tumeshangazwa kuona kwamba jeshi la Uganda UPDF limekuja na kubomoa mpaka bila, bila, bila, bila kutuarifu, alafu hii hatujue ni nini, lakini UPDF wanasema kwamba wako Congo kwa aliko la serikali. Alafu kiongozi wa mashirika ya kiraia hapa mkoani Ituri anasema kwamba ni lazima serikali ya Kinshasa iwaelezee wakazi wa wananchi wa, wa, wa mkoa wa, wa Ituri uwepo wa, kwa uwingi kwa jeshi la Uganda. Ndio Donelosa amesema hayo kwa sababu dudi, ukiangalia kwamba hata hivyo vilevile kuna wanajeshi wengine wa UPDF ambao wako katika operation sujia kule Beni na sehemu moja ya ya, ya ya Ituri inaitwa Irumu ambako wamepambana wa, wa kwa muda mrefu na ADF, lakini vilevile kuna sehemu nyingine ambayo iko wilayani Lubero kwa sasa na wao ndio wamekuwa face to face na M23, ambao wamevia ishirini na tatu kiteremkea katika mji wa Lubero kutoka kuelekea Beni. Hivi, uh, na, siendelee na mapigano Beni ndio kuliko na ADF ambao ni kundi la waasi kutoka Uganda ambao Uganda imekuwa ikisema ni tisho kubwa Uganda, kwa usalama wa Uganda kwamba wana wapiganaji wa ADF wanaingia Uganda kila mara na kutekeleza mashambulizi ikiwemo shambulizi ambalo walitekeleza shule ya wavulana na kuchoma hata uh, wanafunzi moto. Je, Ituri kuliko Codeco kundi ambalo linadaiwa kwamba UPDF umeingia kutafuta ni hatari gani hili kundi la Codeco na hatari gani iliyopo hawa walio Ituri kuelekea Uganda, ama Uganda imeona ije tu isaidie DRC? Kodeco kwanza haitishii kuingia uganda sana, lakini Kodeko inashutumiwa kushambulia kambi za wakimbizi ambao wengi ni kutoka kabila la Wahema na vijiji vya Wahema kuwa vinachoma moto kila siku eh, ndivyo sasa UPDF inasema kwamba E, haiwezekani wananchi wa, wa, wa, wa hao kuendelea kuuawa na vijiji vyao kuchomwa katika uangalizi wa Umoja wa Mataifa na uangalizi wa serikali, ndio wakasema kwamba lazima waje wasaidie jeshi la Kongo kuhakikisha usalama unarudi. Lakini wakati ambapo tunazungumza, wakaazi wanasema kwamba kuna vitu ambavyo japokuwa, uh, kumekuwa mikataba na serikali, lakini kuna vitu ambavyo wameshindwa kuelewa, kwa sababu kuna wafanyakazi wa serikali katika mkoa wa Kivu katika mkoa wa Ituri wameanza kukimbia mji wa Bunia, wengine wakielekea Kisangani na hata wengine kupeleka familia zao katika mji wa Kambala, yani Uganda. Kwa hiyo sasa hawaelewe. Sababu kubwa ya hawa wawili kupigana kila mara ni gani? Umetaja hapa kwamba kuna kundi moja linashambulia kambi za wakimbizi za kundi lingine, wanazozania nini? Naelewa kwamba mojawapo katika wanaoishi Ituri wengine ni wafugaji na wengine ni wakulima. Wanapigania nini kiasi kwamba mapigano yamekuwa yakiendelea kwa muda mrefu? Ni sababu gani wanapigana inabidi jeshi la Uganda liingilie vile? Fahamu kwamba huu mzozo wa Ituri ni wa muda mrefu, ni wa muda mrefu. Hata Uganda imeshajaribu kwa mara kadhaa kuja katika maeneo ya Ituri, mpaka jeshi la Ufaransa linaloitwa Artemis lilikuja kumaliza haya mauaji na vurugu katika mkoa wa Ituri. Ni kwamba sababu kubwa haijulikane. Je, ni sababu ya madini, ama ni sa-sababu ya ardhi, ama ni sababu ya wakulima na wafugaji? Lakini wengine wanasema kwamba machafuko ya Ituri kuna mwingiliano wa nje, kuna watu wanaokuwa nje ya taifa wanaochochea machafuko katika mkoa wa Ituri. Alafu vilevile wengine wanasema kwamba kumekuwa uzembe wa, wa, wa serikali Eh, kuacha makundi yawe na silaha bila kuwapokonya silaha, japo kulikuwa na mradi wa DDR ambao ulikuwa ukiomba makundi yote kusalimisha silaha, lakini mengi hayakusalimisha silaha. Kwa hiyo wametumia juhudi nyingi, ndio sababu UPDF unaona kwamba ni lazima kutumia nguvu kwa kuweza kulazimisha haya makundi kama la CODECO kusalimisha silaha, lakini nilikuwa nimezungumza sasa hivi na msemaji wa kundi la CODECO, anaitwa Basa Zupa, anasema kwamba wao hawataogopa na watahakikisha wana wana wana, wanapigana ana wanakabiliana na na na jeshi la Uganda UPDF. Nimejaribu kuzungumza na maafisa wa Kinshasa, nimejaribu kutafuta msemaji wa serikali nimekosa. Nimejaribu kutafuta maafisa ambao wanahusika na ofisi ya rais nimekosa kuwapata. Nimejaribu kumtafuta eh, Meja Jenerali Felix Kulaije, msemaji wa jeshi la Uganda nimeshindwa. Lakini unaposema kwamba Kodeco anasema hawataogopa, je, tunajua ni kama idadi ya wanajeshi wangapi wa Uganda wapo Ituri? Na je, kuna milio ya risasi inasikika, mabomu inasikika, ama wameingia na kutulia? Kwa sasa UPDF umeingia na kutulia kama karibu na, na, na, na, na mji wa Bunya kuna kambi ya kijeshi ambao wameweka kambi yao eneo Mahaji karibu na mpaka wa, wa, wa Uganda na Kongo, wameweka kambi yao kwenye uwanja mdogo pale ambao unakuwa pembeni ya ya, ya, ya ya mpaka wa Uganda na Kongo, lakini kwenye ardhi wa Uganda na Kongo, kwenye ardhi ya Kongo ndio hapo wameweka kambi kubwa. Ni kwamba hakuna mlio wa risasi, lakini leo jana hapo uh, jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo limepambana na kundi moja la waasi katika ka karibu na Ziwa la Edward, na hata walitumia ndege kujaribu kutangana na hili kundi ambalo jeshi la Kongo iliomba kwamba lazima wasalimishe wa wa wa wa silaha, na wengine wanasema kwamba huenda kuna kundi lingine la waasi ambalo limeandishwa mkoani Ituri hadi sasa ambalo halijajulikana na ambalo linasababisha watu kuwa na wasiwasi, kwa sababu serikali ya Kongo ilikuwa inasema kwamba kuna kundi moja katika mkoa wa Ituri ambalo linashirikiana na M ishirini na tatu. Ndio sababu sasa watu wanakuwa na wasiwasi. Je, M ishirini na tatu itatokea katika mji wa Bunia ama itakuwaje, na vitisho ambavyo vimekuwa vikitoka kwenye mitandao ya mkuu wa majeshi ya Uganda kusema kwamba atalazimisha jeshi la Kongo kusalimisha silaha katika mkoa wa Ituri. Hii hii imekuwa miongoni mwa kile ambacho kimeleta hofu kwamba hizi tweets ambazo zimekuwa zikitoka upande wa Uganda kutisha viongozi wa, wa, wa jeshi la Kongo katika mji wa Je, yeah, ujua uh, wa juki jetu kwa wingi ambao wamekuwa wengi kuliko jeshi la Kongo. Hii mm, inaonyesha kwamba hii taarifa kwenye mtandao kutoka mkuu wa jeshi la Ligamba, je, linakuja kutekelezwa ama linafanya nini? Asante, hiyo ndio watu wakikubwa. Asante Oster cool. Malivika, asante sana malivika ni mwandishi wetu wa mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasi ya kongo yupo mjini goma nakamilisha sehemu ya kwanza ya kwa undani kutoka sauti amerika voa sehemu ya pili ni baada ya muda mfupi hii ni sauti amerika mimi ni kenneth bre Hii ni sehemu ya pili ya Kwa Undani kutoka Sauti Amerika VOM. Umoja wa Mataifa umetoa ombi la dharura la dola milioni 11.2 kwa ajili ya kupambana na mlipuko wa virusi vya Ebola nchini Uganda. Watu wawili wamefariki na kumi kuthibitishwa kuambukizwa Ebola. Kwa kiasi kikubwa bajeti ya afya ya Uganda inategemea ufadhili wa Marekani ambao Rais Donald Trump amesitisha. Uganda ilitangaza mlipuko wa Ebola mwezi Januari katika jiji kuu la Kampala baada ya kifo cha muuguzi katika hospitali kuu Rufa ya rufaa ya Mulago Kampala. Kisa cha pili cha Ebola alikuwa mtoto mwenye umri wa miaka minne aliaga dunia wiki iliyopita. Shirika la Afya Duniani limesema Uganda inakabiliwa na aina ya Ebola ya Sudan isiyokuwa na chanjo. Umoja wa Mataifa umesema leo Jumanne kwamba pesa zitakazochangishwa zitatumika kupambana na maambukizi ya Ebola katika wilaya zenye hatari kubwa ya maambukizi kati ya mwezi huu wa tatu hadi mwezi Mei. Kulingana na ripoti ya ubalozi wa Marekani mjini Kampala, Uganda ilipokea dola milioni 34 kutoka kwa Marekani kupambana na mlipuko huo. Wakati wa mlipuko wa Ebola wa mwaka 2022-2023 Utawala wa Rais Donald Trump ulitangaza kusitisha msaada kwa sekta ya afya ya Uganda, na maafisa wa serikali ya Uganda wamesema bajeti ya sekta ya afya imepunguzwa na hivyo kuathiri bajeti ya afya ya umma. Kutoka Kampala ya Uganda kwenye laini ya simu, naungana na Kenneth Lukwago, mwandishi na muhariri wa habari. Kenneth, tunaelewa kwamba Uganda ilikuwa inategemea sana msaada kutoka Marekani, hasa katika masuala ya afya. Sasa Ebola, watu kumi wamethibitishwa kuambukizwa, wawili wamefariki. Hatua wa gani ambazo serikali ya Uganda inachukua kukabiliana na Ebola wakati ambapo haina pesa? Hatua ambayo serikali ya Uganda imechukua ni kuwaomba wananchi kujikinga ili kuepuka kupata maambukizo ya Ebola, na kwa hivyo Uh, serikali inatumia vyombo vya habari uh, kuwaambia watu kujiepusha uh, maeneo ambayo wa wanaweza wakapata Ebola, mkusanyiko wa watu wengi, wanawe mikono, kuvaa barakoa kama wanaweza. Kwa hivyo ni kutumia tu hizo hatua uh, kuangalia ya kwamba watu wengine hawapati maambukizo, na kingine ambacho kimefanyika ni kuwafuatilia wale wajamaa uh, wa wale watu ambaye walikuwa wameambukizwa tayari ikiwemo nao ambao wali- ambao wali, walifariki wali, kwa ajili ya kuona ya kwamba uh, wanawekwa mahali moja kama karantini, ili kuona ikiwa kuna wale ambayo wamepata dalili za Ebola wanapelekwa moja kwa moja katika matibabu katika mji wa Kampala. Pia watu ni wengi, hasa ukielekea sehemu ya China ambapo kuna maduka na nini, watu ni wengi sana. Je, hizi hatua serikali inazochukua, matangazo kwenye redio, matangazo kwenye TV popote kueleza watu kuepukana na maambukizi, zinachukuliwaje na watu katika nchi ambayo ina hospitali moja tu kubwa ya Mulago? Ingawa serikali inatoa mwito uh, kwa watu kujikinga, ukiteremuka upande wa maduka huko chini, namna umetaja, huoni uh, jitihadi zozote kutoka kwa watu kuchukua hatua ya kujikinga. Watu wanaendelea tu na shughuli zao kama kawaida, ni kama hawajatangaza uh, uh, kitu chochote kuhusu Ebola katika mjini wa Kampala. Kumbuka uh, kwa mara ya kwanza tangu miaka mingi iliyopita maambukizi yalijitokea katika mji wa Kampala, na ni kweli kuna watu wengi lakini hatujaona hatua ambayo inapelekwa hata kwa upande wa serikali uh, kuona ya kwamba uh, sehemu za watu wengi ama kama majengo kuna vifaa ya kunawa kwa mkono, kuna hatua zote za kinga. Kwa hivyo ni kazi kawaida tu, ni mtu mmoja una ukienda uki, sehemu zingine utamwona tu mtu mmoja moja. Nafikiri mtu ambaye anajijalia kujikinga tu akichukua zile hatua za kujikinga katika sehemu hizo ambazo umetaja, lakini ni kazi kawaida tu. Waziri wa afya ama maafisa wa afya, katika wiki moja ama mbili zimepita, wameitisha kikao chochote, labda na waandishi wa habari, ama ao wenyewe kuonekana kwenye runinga, kwenye redio, popote kutoa ujumbe wa Ebola kuwepo ndani ya Uganda na kuambukiza zaidi ya watu kumi kwa sasa, ambao wamethibitishwa kwamba wameugua Ebola, Ebola? Waziri wa afya aliongea na waandishi wa habari uh, wakati Uh, kesi ya kwanza ili, ilipatikana maambukizi m-wakati uh, wakati mutu ya kwanza kesi ya kwanza ilipatikana, uh, iliyokuwa ya uh, mfanyakazi wa afya ambaye alifariki, lakini tangu wakati huo wanapeperusha tu habari hizo kupitia uh, maandiko kama social media. Hawajakuwa na kikao chochote ambacho inaweza nikajua, isipokuwa ikiwa tu ni kikao yao ya ndani kama wizara ya afya. Umoja wa Mataifa inataka msaada wa dharura, msaada wa haraka sana kiasi cha dola milioni kumi na moja nukta mbili kwa ajili ya kusaidia Uganda kukabiliana na Ebola. Ni ombi limetoka kwa Uganda ama ni juhudi ambazo zinatoka nje kuletewa Uganda pasipo kuwepo ombi? Kwa kusema kweli, nimejaribu kuongea na watu wa wizara ya afya, lakini hakuna mtu ambaye anaweza akathibitisha kama ni ombi ambayo ilitoka kwa serikali lakini ulivyotaja hapo awali kuna upote, ukosevu wa pesa na ukiangalia hatua ambayo zimechukuliwa na serikali ya Amerika aswa, kusimamisha msaada ambayo ulikuwa unapitia shirika la USAID, unaona ya kwamba um, shirika la afya ama wizara ya afya ndi ambayo imeathirika sana, kwa sababu walikuwa wanasimamia Um, hatua tofauti ikiwemo kupambana na virusi tofauti. Kwa hivyo nadhani ni ni upotevu wa pesa tu, na inaonekana tu ni serikali ya Uganda ambayo imetoa huo mwito, na kwa hivyo shirika la umoja wa kimataifa Umoja wa Mataifa wa kimataifa ukajibu na kusema ya kwamba Uganda isaidiwe uh, ili kupata hizo pesa kwa sababu ya kushughulikia hatua ambayo itachukua miezi mitatu kupambana na huu ugonjwa uh, wa Ebola. Je, yeah, wameeleza ni wapi? Ni nani ambayo labda wanaangalia hizi pesa zinaweza kupatikana? Ni nani ana uwezo wa kuchanga? Ni nani anaweza simamia mchango uh? Kwa mfano wamesema ya kwamba dola uh, dola milioni nne nukta sita tayari zimepatikana kutoka kwenye mashirika ambayo yako chini ya umoja wa kimataifa na mashirika mengine ambayo siyo uh, ya kiserikali ambayo yameamua kusimamisha shughuli fulani kwa ajili ya kujitoea uh, hizo pesa ziwe, zinapewa serikali ya uh, ya Uganda uh, nadhani kwa upande mwingine ni kutaka tu nchi zingine ambayo zinaweza zikasaidia namna, unajua, kuna nchi tofauti ambayo huwa zinatoa msaada kwa Uganda. Uh, Japani, Ulaya na nchi zingine huenda pengine zitaisikia huo mwito, na nadhani hiyo ni lengo, yani nchi zingine ambazo zinaweza kusaidia zije zikasaidia kwa kusimamia hali hiyo. Kenneth Lukwago ni mwandishi na muhariri wa shirika la habari la Radio One, jijini Kampala. Asante Lukwago. Karibu. Nakamilisha kwa undani kutoka Sauti ya America, VOA. Mimi ni Kenneth Bwire, uwe na usiku mtulivu.