cico oo cidina aana kutageerinlo Assalamu alaikum, mpendwa msikilizaji popote pale ulipo. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Karibu mpendwa msikilizaji Studio, mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi. Karibu katika matangazo haya. Leo ni Jumanne, tarehe 4 mwezi Machi mwaka huu wa 2025. Matangazo haya yanasikika kupitia vituo vyetu vya redio shirika kote Afrika Mashariki vile vile na kati. Vilevile tunapatikana kupitia ukurasa wetu wa voa swahili.com <tune> Nampendo msikilizaji, basi leo katika matangazo yetu ya nusu saa, ambayo tunatarajia utakuwa pamoja nasi, tumeandaa miongoni mwa ripoti juu ya hotuba ya kwanza ya rais Donald Trump mbele ya mabaraza ya bunge leo usiku, akianza mhula wake wa pili madarakani. Je, ni masuala gani muhimu Bwana Trump ameanza kwa vishindo, ameanza kutoa vishindo vikuu, hasa kwa nchi majirani, ambapo kwa kweli, kwa Kiswahili tunasema huwezi ukamtokoza jirani yako, maanake kwako kunapochomeka jirani ndiye atakayekuja kuzima moto. Na katika ripoti nyingine ni kwamba mapigano yanayoendelea huko jimbo la Ituri, mashariki mwa DRC, kati ya makundi ya waasi wakipambana na wanajeshi wa Uganda. Hapa kuna shida, komntisi23 ni wahema na walendo na kitu ambacho anapigania mpaka sasa hatujawahi kukifahamu kama ni nini. Vita ya mbele kule ilikuwa vita ambayo ilikuwa ya makomnoteme ya leo, tunazani iko vita ekonomiki. Ni vidokezo vya ripoti za kuandalia hii leo. Utasikiliza katika nusu saa, usiondoke kando ya redio yako au kwenye tovuti yetu. Kwanza nampisha Mkamiti kutusomea habari za dunia. Rais wa Marekani Donald Trump amesitisha misaada kwa Ukraine. White House imetangaza Jumatatu jioni. Rais amekuwa wazi kwamba anazingatia amani Afisa ngazi ya juu wa utawala ameiambia VOA katika barua pepe. Afisa huyo hakutajwa jina, kama ilivyo kawaida wakati wa kuzungumza na waandishi wa habari. Anasema, tunahitaji washirika wetu waunge mkono lengo hilo. Pia tunaweka na kutathmini upya misaada yetu ili kuhakikisha kuwa inachangia suluhisho. Wakati huo, rais wa Ukraine Volodymyr Zelensky amesema katika hotuba yake ya usiku wa Jumatatu kwamba nchi yake inahitaji amani ya kweli na ya haki pamoja na hakikisho la usalama ili kuhakikisha Russia haitoi kitisho tena kwa Ukraine katika siku zijazo. Kulikuwa na ukosefu wa uhakika wa usalama kwa Ukraine miaka kumi na mmoja iliyopita ambayo ilituruhusu iliruhusu Rusia kuanza kwa uvamizi wa Crimea na vita huko Donbas, Zelenski alieleza. Kisha kukosekana kwa uhakika wa usalama kuliruhusu Rusia kuanzisha uvamizi kamili, na hivi sasa, kwa sababu bado hakuna uhakikisho wa usalama, Rusia ndio inaendelea na vita hivi. Mbunge mmoja wa Korea Kusini alisema leo Jumanne kwamba mwanajeshi wa Korea Kaskazini aliyekamatwa na Ukraine alitaka kuishi maisha ya kawaida huko kusini baada ya Seul kuwapa kuwapa raia wanajeshi wa Pyongyang mwezi Januari. Idara ya ujasusi ya Seul iliithibitisha kuwa jeshi la Ukraine liliwakamata wanajeshi wawili kati ya elfu kumi wa Korea Kaskazini ambao wanahisi wametumwa na Kim Jong Un kupigana kwa ajili ya Moscow katika vita vyao dhidi ya Kiev. Mbunge Yu Yong Weon alisema alifanikiwa kukutana na wanajeshi hao wawili ambao bado wanashikiliwa na Ukraine katika kituo cha kizuizi katika eneo lisilojulikana baada ya kuwasili kuwasilisha ombi kwa mamlaka ya Kiev. Wakati nilipokabiliana na wafungwa hao wawili nilizidiwa na hisia ya huruma pamoja na huzuni, alisema yu katika mkutano na waandishi wa habari. Mmoja wa wanajeshi alimwambia kwamba alitaka kuhamia Korea Kusini ili hatimaye aweze kuungana tena na wazazi wake. Yu alielezea. Norway itamrudisha mtu mmoja Rwanda kufuatia ombi la nchi hiyo ya Afrika Mashariki ili kufunguliwa kesi ya kuhusika na mauaji wakati wa mauaji ya Kimbari mwaka 1994 nchini Rwanda, polisi wa Norway walisema hii leo Jumanne. Mahakama ya wilaya ya Oslo iliamuru mwezi Septemba mwaka 2023 kwamba masharti ya kuondolewa yalikamilika, na mahakama ya juu ya Norway hapo Juni mosi mwaka jana ilithibitisha uamuzi huo baada ya mshtaki kukata rufaa dhidi ya uamuzi huo wa awali. Polisi wamesema katika taarifa yao, wizara ya sheria ya Norway iliamua Februari kumi na nne kwamba mtu huyo, alikamatwa katika nchi hiyo ya Scandinavia mwaka elfu mbili na ishirini na mbili, anapaswa kupelekwa Rwanda. Marekani imeweka ushuru mpya wa asilimia ishirini na tano leo Jumanne, kwa washirika wake wakuu wa biashara Mexico na Canada, licha ya madai kutoka kwa mataifa hayo mawili kuwa yamedhibiti uhamiaji haramu na kuingizaji wa dawa haramu ndani ya Marekani kama alivyotaka Rais Donald Trump wa Marekani. Aida Isa anaisoma ripoti kamili. Rais wa Marekani alitangaza mara ya kwanza mwezi mmoja uliopita kuhusu kuongeza ushuru lakini mara akasitisha hatua hiyo baada ya viongozi wa Canada na Mexico nao kuahidi kuchukua hatua. Rais Trump aliwaambia waandishi wa habari Jumatatu kuwa hakuna muda tena kwa Mexico na Canada na kwamba ushuru aliokuwa amepanga kuweka sasa utaendelea. Kauli hiyo ilizusha hali ya taharuki na kusababisha soko la hisa kushuka hafla jana, na bado kuwa chini lilipofunguliwa hii leo Jumanne. Waziri Mkuu wa Canada Justin Trudeau alisema kuwa taifa lake litajibu dhidi ya ongezeko la ushuru la Trump na kwamba hatakubali uamuzi huo usiokuwa wa haki kuto kujibiwa. Alisema Canada nayo itaiwekea Marekani ushuru wa asilimia 25 kwa takriban bidhaa zenye gharama za dola bilioni 107 za Marekani. Naye rais wa Mexico Claudia Sheinbaum, ambaye uchumi wa taifa lake unategemea biashara na taifa hilo linauza takriban asilimia 80 ya bidhaa zake Marekani, amesema taifa lake nalo pia huenda likapandisha kiwango cha ushuru kwa bidhaa zake zinazopelekwa Marekani. Bishin baum alisema kuwa uamuzi huo utategemea serikali ya Marekani. Kwa hivyo wao wakifanya uamuzi wao, na sisi tutafanya uamuzi wetu. Kuna umoja hapa Mexico, alisema Bishin Baum. Wachumi wengi wameonya kuwa kuongezwa kwa ushuru kutapelekea kupanda kwa bei za bidhaa na hivyo kuzidisha mfumuko wa bei nchini Marekani. Rais Trump amekiri huenda wa Marekani wakakumbwa na muda mfupi wa hali ngumu lakini anasema hatimaye kuongezwa kwa kwa ushuru wanaotoza huenda ukanufaisha uchumi wa Marekani. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika hapa Washington. Iran na Uturuki zimewarudisha nyumbani mabalozi wao katika nchi hizo mbili kwa majadiliano, maafisa wamesema leo Jumanne, baada ya waziri wa mambo ya nje wa Uturuki Hakan Fidan kukosoa sera ya Teheran ya kuunga mkono wanamgambo nchini Siria na kwingineko. Siku ya Jumatatu, mshauri mwandamizi wa waziri wa mambo ya nje wa Iran alikutana na balozi wa Uturuki mjini Teheran na kusisitiza haja ya kuepuka matamshi yasiyofaa na uchambuzi usio wa kweli ambao unaweza kusababisha migogoro pamoja na mvutano katika uhusiano wa nchi mbili, kulingana na taarifa wizara ya mambo ya nje ya Iran. Afisa wa Iran Mahmud Heidari pia alimwambia balozi wa Uturuki kwamba nchi za Kiislam zinapaswa kuelekeza juhudi zao katika kukomesha uhalifu na uchokozi wa Israel katika maeneo ya Palestina na Siria. Uturuki ilijibu leo Jumanne kwa kualika maafisa wa Iran kwa majadiliano. Papa Francis alipata nafuu mapema leo baada ya kutaabika katika mapambano yake dhidi ya homa ya mapafu matatizo mawili mapya ya kupumua ambayo yalimlazimu kuanza tena kutumia mrija wa uingizaji hewa kwa ajili ya kupumua. Katika taarifa yake ya mapema Jumanne, Vatican ilisema papa alilala vyema usiku mzima na hivi sasa anaendelea vyema. Francis alipatwa na matatizo hayo mawili siku ya Jumatatu. Madaktari waliondoa utandu mzito uliokuwa umekusanyika katika mapafu yake. Vatican ilisema katika taarifa mpya, walifanya vipimo viwili vya kuangalia mapafu na, na namna hewa inavyopita Brankoskopi ambapo bomba lililounganishwa na kamera lilipelekwa kwenye njia zake za hewa na kuvuta maji yaliyokuwepo. Papa huyo mwenye umri wa miaka 88, ambaye ana ugonjwa sugu wa mapafu na kwamba sehemu ya pafu lake moja liliondolewa wakati akiwa kijana, alirudishwa kwenye kifaa cha upumuaji hewa ya ziada, akitumia barakoa inayofunika pua na mdomo wake na kusukuma oksijeni kwenye mapafu. Maelfu ya watu walihamishwa kutoka mji mkuu wa Indonesia Jakarta, leo Jumanne baada ya mafuriko kutokea katika mji huo, maafisa wamesema, huku mvua kubwa ikitarajiwa kuendelea hadi wiki ijayo. Mvua kubwa iliyonyesha tangu Jumatatu imesababisha mafuriko ya hadi mita tatu kuzunguka katika mji wa Jakarta. Idara ya kukabiliana na majanga nchini humo imesema katika taarifa kwamba mafuriko yamefunga baadhi ya barabara na kuharibu zaidi ya nyumba elfu moja pamoja na magari. Gavana wa mji huo Pramono Anung aliongeza kiwango cha tahadhari hadi hatua ya pili, akitoa wito kwa serikali ya wilaya hiyo kutumia pampu za maji ili kutoa maji katika maeneo hayo. <muchas> Asante sana Mkamiti kwa taarifa ya habari na sasa, tunaangalia baadhi ya ripoti za waandishi wetu na habari iliyo uzito hapa Marekani, ambapo rais Donald Trump anatarajiwa kutoa hotuba ya hali ya taifa hii leo usiku saa tatu saa za Marekani mbele ya wabunge katika mabaraza mawili ya bunge, Seneti na Baraza la Wawakilishi, na haya yanajiri ikiwa ni wiki sita tu baada ya kuingia madarakani na kufanya mabadiliko makubwa katika serikali. Trump anatarajiwa kutoa hotuba ikiwa ni chini pia ya saa 24 tangu kuwekea kodi ya bidhaa kutoka kwa majirani zake Canada na Mexico. Muda mfupi uliopita, mwenzangu Sandey Shomari amezungumza na mchambuzi Profesa Timothy Sadera na kuanza kutaka kujua yapi yanatarajiwa katika hotuba hiyo. Kinachotarajiwa leo ni kwamba mabadiliko makubwa ya na, yanatarajiwa kwamba uh, kwanza bwana Trump ameanza kwa vishindo, ameanza kutoa vishindo vikuu hasa kwa nchi majirani, ambapo kwa kweli kwa Kiswahili tunasema huwezi ukamchokoza jirani yako, maanaake kwako kwa kwa kunapochomeka jirani ndiye atakayekuja kuzima moto. Kwa hivyo unaona kwamba ameweka zile kodi kali sana, asilimia ishirini na tano kwa nchi ya Mexico na Canada ambao ni kusini na pia kaskazini majirani wa Marekani. kwa hivyo Jambo hilo litaleta lita utata mkubwa haswa kutoka kwa wale Democrats na wenzi wa ambao wanapenda nchi kama hizi, na pia ile kuongeza nyongeza za kodi pia kwa nchi ya China. Na pengine kuna swala ambalo kila mtu aliangalia hivi sasa, swala la mpango wa Ukraine madini yake na jinsi ilivyoisha. Ah, bila shaka jambo hilo limetanda sana kwenye mitandao. Tukiangalia kwenye Twitter, tukiangalia kwenye WhatsApp na mitandao mingine, tunaona ya kwamba palikuwa na mzozo na mgogoro pale kwenye White House wakati bwana Zelensky alipokuwa ametembelea hapa na Trump akasema ya kwamba amesitisha misaada yote kwa nchi ya Ukraine. Kwa hivyo jambo kama lile limeleta kuonyesha ya kwamba palikuwa na kudunishwa kwa bwana Zelensky, kwanza akiangaliwa mavazi, akiulizwa ah, maswali ambayo mengine kwa kweli ameletea serikali hii ya Trump kwamba ni ya kimabavu kwa upande mwingine. Kwa hivyo jambo lile litatokea, na pia natarajia kwamba atazungumzia uh, vita vingine vinavyoendelea vya Wapalestina na Waisraeli. Mambo kama yale tutatarajia kuona ya kwamba yakitokea. Je, maswali yatakuwa ni vipi? Lakini ukweli ni kwamba nchi nyingi za Kiarabu na pia uh, katika Mashariki ya Kati sioni ya kwamba kama watamuunga mkono bwana Trump. Profesa Sadera, pengine kuna kile ambacho unatarajia pengine anaweza kugusia Rais Trump kuhusiana na bara la Afrika? Bara la Afrika litahusika sana haswa, ndilo limelengwa maanake. Uh, kwa uhakika bwana Trump uh, kipaumbele chake ni kwamba anataka aungwe mkono dunia kote, lakini kwa sasa Waafrika wengi ama nchi nyingi za Kiafrika haziko tayari kumuunga mkono, kwa sababu ameshaonyesha katika mazungumzo yake ya kwamba Afrika haimo kwenye ramani yake. Anatuma wajumbe wake, tulimuona Macron amekuwa amekuwa katika nchi ya Kenya kujaribu kupiga debe kule, lakini kwa sasa hivi mchezo um, uliopo mashariki ya kati, kumbuka ya kwamba unahusu Afrika, na nchi nyingi za Kiafrika nzingine za Kiarabu hazitaweza kumuunga mkono katika sera zake. Jambo la wakimbizi ni kwamba Bwana Trump alipochukua mamlaka alisimamisha kabisa ah, kuhusu mambo ya uhamiaji, kwa hivyo immigration bodies ah, jambo kama lile hukumbuka, ya kwamba litakuwa lita linatiliwa msasa kabisa, kwa sababu ah, wale waliokuwa tayari wako tayari wa wame wameratibiwa ya kwamba wangekuwa wamewasili mwezi wa Januari ama Februari, walisimamishwa ni kumaanisha kwamba Afrika haimo katika ramani kwa sasa ya kupendelewa ama pengine kuingia kwa jinsi walivyokuwa kija mbeleni. Ni mchambuzi Timothy Sadera akizungumzia siasa za Marekani. Utabiri wa kuwepo na kipindi kingine cha ukame katika msimu ujao wa kupanda chakula kutawasababisha watu wengine milioni moja kutumbukia katika janga kubwa la njaa huko Somalia katika miezi michache ijayo. Hayo ni kulingana na idara ya chakula ya Umoja wa Mataifa WFP iliyotoa onyo leo Jumanne, ikionya kwamba idadi itaongezeka kutokana na kupunguzwa misaada. Abdu Shakur Abud anayesoma ripoti. Hapo mwaka elfu mbili ishirini na mbili nchi za pembe mwa Afrika zilishuhudia kipindi cha ukame mbaya kabisa katika kipindi cha miongo minne baada ya kukosekana mvua kwa misimu iliyofuatana na kusababisha vifo vya watu elfu arobaini na tatu kulingana na utafiti mmoja uliotoka leo. Jean Martin Bawer, mkurugenzi wa usalama wa chakula na lishe wa WFP, akizungumzia utafiti wa taasisi ya mfumo wa kuorodhesha usalama wa chakula IPC ulio orodhesha hali ya Somalia kufikia kiwango cha tatu, anasema uh, ripoti in uh, uh, um, ya hivi karibuni inakadiria kwamba karibu watu milioni tatu nukta nne wanakabiliwa so kwa wakati huu na ukosefu mkubwa wa chakula nchini Somalia. Idadi so hiyo itaongezeka na kufikia karibu milioni nne katika miezi michache ijayo. Kiwango cha tatu kinaelezwa ni kiwango cha mzozo wa njaa, huku kiwango cha nne ni dharura na kiwango cha tano ni janga au njaa kamili, amesema. Ukosefu wa mvua chini ya kiwango chake cha wastani cha asilimia 45 kinatabiriwa kutokea kati ya Aprili na Juni mwaka huu 2025, msimu ambao utaweza kusababisha hali ya ukame baada ya mvua kukosekana kwa misimu miwili mifumo, miwili tofauti ya hali ya hewa inayoangalia, uh, inatuarifu kwamba kutakuwepo na ukame katika msimu ujao wa kupanda ambao utakuwa msimu wa nafaka ya guu kati ya Aprili na Juni 2025. Hiyo inaweza zidisha hali kuwa mbaya zaidi ambayo nimeeleza hapo, na nimewasikia waandishi wa habari waliopo kwenye mkutano huu wakiuliza kuhusu kupunguzwa kwa misaada na athari zake, na wafahamisha hiyo haikuhesabiwa tulipokuwa tunatayarisha ripoti hii. Aghlab njaa huwaumiza zaidi watoto, na kulingana na utabiri wa hivi sasa, karibu watoto milioni 1.7 chini ya umri wa miaka mitano wanatarajiwa kukabiliwa na mtapia mlo mkali hadi mwezi Disemba mwaka 2025, kulingana na WFP na kati ya hao laki 4 elfu 66 watakuwa na mtapio mlo sugu. Amesema tayari WFP imelazimika kupunguza mipango yake ya misaada na inawasaidia watu laki 8 elfu 20 katika nchi hiyo ukilinganisha na watu milioni 2.2 waliopata msaada wakati wa kipindi cha kilele cha 2022. Akizungumza katika mkutano huo huo, afisa mmoja wa shirika la afya duniani anasema Marekani kupunguza misaada yake kumeanza kuathiri ufuatiliaji wa Ebola huko Uganda, kulazimisha shirika la afya la Umoja wa Mataifa WHO kufuata mfumo wa dharura wa kukabiliana na hali ya mambo kama ilivyofanywa na mashirika mengine hapo awali. Nam, unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Tunaelekea huko mashariki ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, katika mji wa Bunya katika mkoa wa Ituri, ambako kumekuwa na wasiwasi mkubwa kutokana na kuwepo na wanajeshi wengi wa Uganda UPDF katika wilaya ya Mahagi na katika mji wa Bunya wakiwa na silaha nzito nzito. Oster Malivika anaturipotia zaidi kutoka Goma. Moses Ngesera ni mkazi wa mji wa Bunia na mmoja wa wakazi wa Ituri wanaoishi mjini kama vile katika vijiji vya Mahagi, asema kwa sasa waishi wasiwasi kubwa kutokana na uwepo wa wanajeshi wengi wa Uganda UPDF, ambao kwa sasa wameweka kambi kubwa katika mji wa Bunia na Mahagi. Hapa kuna shida kwa minotisi 23 ni Wahema na Walendo na kitu ambacho wanapigania mpaka sasa hatujawahi kukifahamu kama ni nini. Vita ya mbele kule ilikuwa vita ambayo ilikuwa ya makomunote Mea, leo tunazani iko vita ekonomiki, na ile vita ekonomiki tunazani ilikuwa created na mainji vwaze ambao tuko nazo kwenye Ituri yetu, na hizi inji vwaze ni Waganda, kuna vile Rwanda me hizi inji, wakati wanakuja kuwavamia mwingine yetu tunazani kwamba ni hiyo meme vita ya ekonomia ambao wanatafuta kwenye profesa yetu. Hata hivyo nimezungumza naye Kostasam Bagalwa, mkaazi na mwanahabari mjini Bunia, mkoa ni Ituri, naweza tuweza kufahamu a kwamba wakazi wa Bunya wanasema wanaishi katika hali ya wasiwasi, kufatana na kuingia kwa wingi ya jeshi za Uganda. Yupi jeshi wanaingia wengi uh, katika mji wa Bunya wengi, na leo asubuhi tunakuwa tukizungumza, uh, wanaingia wengi huko maaji pando ya, ya uwanja wa ndege wa Ngali ambapo wanafika na vifaa vyao vya vita wanafika kabisa na vyombo vyao vyote vya kazi na ni hiyo inaleta inaleta uoga na msukosuko katika raia. Katika mkutano wake na serikali ya Kongo, UPDF walisema wamekubaliana na serikali kuu ya Kinjasa kuja kumaliza machafuko hasa mauaji mjini Bunia na mkoani Ituri na kuomba kundi la Kodeko lisalimishe silaha. Basa Zupa Gershom ni msemaji wa Kodeko. Wajeshi ya ichi ngini wanakuja pigana na si, hatutakatala tutapigana tu, hakuna shwa, hakuna fasi tutaenda. E, kama anakuja anasema anakuja kupigana na sisi wa Kodeko hakuna boka hakunaboka tu, na msubiri akuje kupigana na yee, na kama anapata shida haiko makosa yetu kwani, haiko sisi juu tuli tunautoka tuna hapa tunaenda kumchokoza kwake, iko yepeki unakuja kama wanapoteza watu wake majeshi e, yote iko chini ya responsabilite yake na ye njo ataasimia responsabilite yake, haiko si, na tuko tayari, tuko najitayarisha kabisa juu ya kumupiga. Shirika la kiraia mkoani Ituri likiomba serikali ya Kinjasa kuwaelezea wananchi wake kuhusu uwepo kwa uwingi kwa wanajeshi wa Uganda UPDF mjini Bunia na Mahagi ambako wamedhibiti uwanja mdogo wa ndege. Sehemu kubwa nyingine ikiwa wilayani Lubero, Beni, Kivu Kaskazini, kuzuia waasi wa M23 kutoingia katika mji wa Butembo na Beni. Oser Malivika, Sauti ya Amerika, Goma. Nam unaendelea uh, kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika na leo katika makala ya wanawake nazungumza na daktari ambaye ni msanii Fatma Msafiri anayejulikana kama Feti, ambaye ametoa wimbo mpya na nimezungumza naye kumuuliza kwanza, vipi kama daktari anafanya kazi daktari na anaimba wakati huo huo. Mm, shoga yangu ni wimbo ambao niliutengeneza baada ya kugundua kwamba marafiki zetu wengi wanakuwa wako karibu na sisi lakini hatuwapi uthamani ambao wanao. Kwa mfano, kwenye jamii zetu za Kiafrika imeshazoeleka kwamba wanawake ni watu ambao wanagombana, watu ambao wanachukuliana labda wanaume, watu ambao hawasaidiani. So mimi nikawa niko tofauti kidogo kwa sababu mimi ninapofanya kazi, um, watu wengi wanaokuja kwangu ni wanaletwa na marafiki zao. So kama rafiki anaweza akakuchukua kutoka nyumbani akakuleta hospitali, why not appreciate them? Kwa nini usiwa, nisiwe na something ambayo inaweza ku appreciate hawa watu ambao wamekuwa karibu na sisi, kwao. Kwa mfano, kwenye wimbo wangu mimi namzungumzia shoga yangu ambaye amekuwa na mimi, amekuwa akipambana na mimi, amekuwa akipigana kwa ajili yangu, ambaye amekuwa akiniinua kutoka sehemu moja kwenda nyingine. So ni just a song of appreciation kwa wale watu ambao ni wakaribu wetu. Unakuta saa ingine urafiki ameshakuwa kama ndugu yani, lakini kumbe ni rafiki tu. Ulianza kama urafiki na sasa imekuwa kama ndugu. So ni wimbo appreciation, ku appreciate hawa watu kwa efforts ambazo wanafanya na kuwa karibu na sisi kwa namna yote. Hili jambo zuri kabisa, nimefurahi kwamba unachukua ujuzi wako wa kazini, alafu unatumia kipaji chako kutunga nyimbo, kwa hivyo unaleta nyimbo nzuri nzuri kwa eleza vipi na kutokea mpaka unaweza kuandika kitu kama hicho? sana sana ni huwezi ukasema kwamba inatokea tu, kwamba kwenye mazingira fulani unasema okay, kwa nini sitengeneze kitu kama hiki? So unajikuta ukiingia studio. Kwa mfano kwa shoga yangu, nilifika studio nikamwambia kabisa producer kwamba mimi nataka wimbo ambao unahusiana na shoga yangu. Na wimbo wa shoga yangu ni wimbo wangu wa kwanza kuandika mwenyewe, like kila kitu. So ni idea yangu, ni maneno yangu, ni kila kitu ni cha kwangu, kwa hiyo that's what I was feeling kwa mda huo, kwa hiyo ndio maana nika produce kitu kama hicho yes. Kwa hivyo nyimbo nyingine unapata msaada kutoka kwa wengine kuandika au vipi? Nakua zingine tuna collaborate kuandika, zingine nakuta kabisa imeshaandikwa, nimeisikiliza, nimeipenda, nimeona ina ujumbe mzuri. Kama madeni madeni, nimeandikiwa lakini nilivyoisikia akiimba nikaona mbona ina relate na mambo ambayo yanaendelea kwa sasa kwao, nikaipenda, nikaiimba. Naam, sasa hebu tusikilize hiyo shoga wangu unayehusu ushauri wako unaotoa. Okay. So um, shoga yangu is like shoga yangu, e mamu, nanikosha sana, umenipata, ukija kwenda mbali ntakumisi sana mmi mwenzakwe wendo wangu neiba yani uko levo zingine popote nitakubeba, we mimi sitaki shosti mwingine, yani uchoki kupambana. Shoga yangu wakufa kuzikana, tunywe tequila, tunywe Savana, na tukikosa tunywe Sayona pale yule pale, shoga yangu yuko pale, pendo letu pale pale, she my best friend Yeah, um, sauti nzuri vilevile kama nilivyosema, na muziki mtamu kwelikweli. Kwa hivyo hivi sasa unalenga nini kuelekea mbele? Maanake kutoa nyimbo hizi, unalenga nini katika maisha yako? Kwanza natamani um, Watanzania na Waafrika waelewe kwamba kuwa daktari na kufanya mziki ni vitu ambavyo vinawezekana, kwa sababu bado kuna watu hawanielewi, yani hawaelewi kitu tunachofanya, lakini ni vitu viwili ambavyo haviingiliani. Natamani jamii ielewe hivyo. Then, kitu kingine, sasa hivi tuna awareness sana, watu wanafahamu kwamba mziki ni biashara, watu wanafahamu mziki ni kitu gani. Kwa hiyo mziki sasa hivi hauchukuliwi tena kama ni uhuni. Zamani zamani uko unachukuliwa, ukionekana kwamba unaimba, unaonekana labda ujielewi. Lakini wanatakiwa tu wajue kwamba mziki ni a form of entertainment, lakini pia sasa hivi mziki ni biashara. Kwa hiyo tunapotoa kazi kama hivi, wanatakiwa wa support um, ili na sisi tuendelee kupata moyo wa kuendelea kufanya kile ambacho tunakifanya kwa jamii yetu. Kwa hivyo unapoendelea na muziki ukiwa unatoa muziki unaonyesha kwamba huenda unapenya katika soko, changamoto katika soko au maendeleo katika soko, na nyimbo zako unazionaje? Um, changamoto zipo lakini, pia kadri inavyozidi kutoa mziki tofauti, tofauti, tofauti naona mwitikio wa watu umekuwa mzuri lakini pia kwenye kila kitu kizuri lazima kuna changamoto. Changamoto zipo. Sasa hivi mziki ni biashara, kwa hiyo mziki unahitaji investment ya kutosha, unahitaji support kutoka kwa wadau tofauti tofauti wa mziki. Kwa hiyo ni changamoto ambazo naweza kuzihendo, lakini pia um, ni vitu ambavyo ukikutananavyo kwenye mziki, unajua jinsi gani ya kuvitatua. Maana ukishakutana na changamoto moja alafu baadaye tena, ina maana unakuwa unajua jinsi gani unaweza ku overcome hiyo changamoto. O oh, mi naweza nikasema mambo yanaenda, mziki unakuwa na watu tu waendelee kusupport kazi zetu. Kwa sababu ndo zinazo support yao ndo inafanya sisi tuendelee kufanya more and more. Nam, huyo ni feti kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Mimi ni Abdu Shakur Abud nikisema asanteni kuungana pamoja nasi, usikose kusikiliza kipindi chetu cha kwa undani baadaye hapo saa tatu usiku tukizungumzia mojawapo ya maswala hali ya uchaguzi huko Tanzania matayarisho yake. Lakini hapa studio, mimi Abdu Shakur nilikuwa na mkamiti Kibayasi, msimamizi wa matangazo alikuwa Hadija Riyami, upande wa pili wa studio Aida Isa tunasema kwaherini hadi hapo wakati mwingine.